Tỉ số truyền và mômen xoắn

misterthanhct96
Bình luận: 14Lượt xem: 5,576

khuongtunha

Tài xế O-H
Tỉ số truyền sẽ được tính như sau: TST= TC/SC

Trong ví dụ trên tỉ số truyền là TST= 20/10= 2.
- Tỉ số truyền lớn hơn 1 (tst>1)lợi về lực. Tst= 2 là lợi về lực gấp 2 lần. (vd ta tác động lực 2kg có thể nâng được vật 4kg)
- Tỉ số truyền nhỏ hơn 1 (tst<1)lợi về đường đi (thiệt về lực). Trong ví dụ trên, ta quay trực tiếp bánh B, thì bánh B lúc này là Sơ cấp. TST lúc này sẽ là 10/20= 0.5. Nếu đủ lực, ta sẽ quay được bánh B và kéo theo bánh A quay nhanh gấp đôi. Lúc này sẽ lợi về đường đi, cụ thể ở đây là vòng tua. Ví dụ như xe đạp, ta đạp 1 vòng thì bánh xe quay 2 vòng. Giúp xe chạy nhanh hơn.
như vậy hộp số phụ của bạn có tst <1 là số truyền tăng -> tốc độ tăng, momen giảm

tuong88

Tài xế O-H
hihi đúng đó các bác ak.có nhiều người do hoàn cảnh không được học cao như e đây nhưng vì yêu thích nghê máy .va cũng là miếng cơm manh áo nên có j kg biết mong anh e chiếu cố .va giúp đỡ ak.

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Trên trời rơi xuống hay ở đâu thì cụ cứ trả lời cho bạn nó. Phán như thánh. Cụ giải thích xong rồi thì nhắc nhở bạn đó thôi. Có cần phải phán rứa không hè?
Tôi quan niệm khác, cái gì thuộc về cơ bản không có trả lời kiểu đó. Học lên trung cấp thì ít nhất cũng học qua cấp 3 mà. Đừng biến diễn đàn thành Google nhé. Giờ ? momen xoắn là gì thì ai mà trả lời. Không phân biệt được momen xoắn và momen uốn ah

manhquang0902

Tài xế O-H
Tôi quan niệm khác, cái gì thuộc về cơ bản không có trả lời kiểu đó. Học lên trung cấp thì ít nhất cũng học qua cấp 3 mà. Đừng biến diễn đàn thành Google nhé. Giờ ? momen xoắn là gì thì ai mà trả lời. Không phân biệt được momen xoắn và momen uốn ah
Bác nóng tính qúa, a e mình lên đây la để thảo luan để trao đổi lý thuyết cũng như kinh nghiêm, cái gi ko bt thi hoi còn nếu bt thi trao đổi voi a e đó la điều BQT o-h va những a e o-h luôn mong muon, nếu ai cũng bt hết rồi thi đâu cần phải có diễn đàn này đâu bác, học văn hoá hay học nghề đều giống nhau ở cho là phải học từ những cái cơ ban nhất, a e o-h ko phải la ko có những người học tay ngang va mới vua mới bước chân vào nghề ko the tránh dc những câu hỏi mang tính cơ bản nhất, với những người đa bt hay đa dc hoc thi thấy đơn giản nhưng những người mới vào nghề thi đó là cả 1 vấn đề, nếu bác đa từng đi học nghề chắc bác sẽ hiểu. E có ý kiến vậy thôi mong các bác đừng chém e.

huynguyenmbv

Tài xế O-H
Bác nóng tính qúa, a e mình lên đây la để thảo luan để trao đổi lý thuyết cũng như kinh nghiêm, cái gi ko bt thi hoi còn nếu bt thi trao đổi voi a e đó la điều BQT o-h va những a e o-h luôn mong muon, nếu ai cũng bt hết rồi thi đâu cần phải có diễn đàn này đâu bác, học văn hoá hay học nghề đều giống nhau ở cho là phải học từ những cái cơ ban nhất, a e o-h ko phải la ko có những người học tay ngang va mới vua mới bước chân vào nghề ko the tránh dc những câu hỏi mang tính cơ bản nhất, với những người đa bt hay đa dc hoc thi thấy đơn giản nhưng những người mới vào nghề thi đó là cả 1 vấn đề, nếu bác đa từng đi học nghề chắc bác sẽ hiểu. E có ý kiến vậy thôi mong các bác đừng chém e.
Nói thế tôi cũng đâu có vui đâu các bác. Nhưng thực sự nền ô tô nước ta còn quá xa xôi. Âu cũng là cái XH nó vậy. Nhưìng các bác, các e phải cố lên. Nghề mà ko nuôi sống đc thì nên bỏ. Đam mê ở chỗ là lương thấp, nhớp. độc hại nhưng khi làm thành công thì có niềm vui, tự hào thì đó mới là đam mê. Từ đam mê sẽ đến chất lượng cv thì lương lậu ko là vấn đề. Thật sự nhiều lúc tôi cũng trăn trở, mà lật bất tòng tâm. Cũng chỉ là ks quèn may được nhìu nguời thương tạo ĐK để làm việc chứ cũng chưa có chi to tác. Diễn đàn rất hay mà thật tôi chưa tham dự với anh em được một bận

manhquang0902

Tài xế O-H
Nói thế tôi cũng đâu có vui đâu các bác. Nhưng thực sự nền ô tô nước ta còn quá xa xôi. Âu cũng là cái XH nó vậy. Nhưìng các bác, các e phải cố lên. Nghề mà ko nuôi sống đc thì nên bỏ. Đam mê ở chỗ là lương thấp, nhớp. độc hại nhưng khi làm thành công thì có niềm vui, tự hào thì đó mới là đam mê. Từ đam mê sẽ đến chất lượng cv thì lương lậu ko là vấn đề. Thật sự nhiều lúc tôi cũng trăn trở, mà lật bất tòng tâm. Cũng chỉ là ks quèn may được nhìu nguời thương tạo ĐK để làm việc chứ cũng chưa có chi to tác. Diễn đàn rất hay mà thật tôi chưa tham dự với anh em được một bận
Trong cv ko thê tránh dc nhữngkhó khăn hay ap luc, e có ý kiến nhu vay cung như a e diễn đàn luon muốn sau những ngày làm việc mệt mỏi a e trao đổi kinh nghiệm đó cũng là động luc cho vc ngày mai tốt hơn, hãy co gắng thật nhiều cho ngày mai bác nhi, e cũng vậy hay a e o-h cũng vay. Chúc bác gặp nhiều may mắn va thanh cong

huynhanh0308

Tài xế O-H
Sao chủ đề hỏi mà anh em k trả lời. Lại đi tranh cải về tài cán của nhau. Làm như vậy có thấy kỳ cục k. Diễn đàn là để trao đổi thông tin qua lại giữa người biết và không biết. Sao hơn thua nhau làm chi.

truyenminh705

Tài xế O-H
Các cụ cho e hỏi ý nghĩ của tỉ số truyền là thế nào vậy các cụ
VD như ở hộ số phụ có để tỉ số truyền là 5/7 là gi vậy
Còn mômen xoắn là gi ạ,
Tỉ số truyền 5/7 nôm na là đầu vào quay 5 vòng, đầu ra quay 7 vòng.
Momen xoắn là sức xoắn, lực xoắn. Ví dụ khi cụ dùng cây clê (chìa khóa) dài 1m để mở buloong (mở ốc) nếu cụ nắm ở đầu clê rồi kéo một lực khoảng 1 kg thì sẽ tạo ra momen để xoay buloong là 1 kg/m, kéo nhẹ như vậy nếu buloong chưa xoay được thì là do momen chưa đủ lớn, cụ kéo mạnh lên với lực kéo tương đương 25 kg, lúc này momen tác dụng lên buloong là 25 kg/m. Lúc này buloong đã xoay được do momen tháo lớn hơn momen hãm buloong do ma sát tạo ra cụ a. Em nói nôm na cho cụ dễ hiểu.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Tỉ số truyền 5/7 nôm na là đầu vào quay 5 vòng, đầu ra quay 7 vòng.
Momen xoắn là sức xoắn, lực xoắn. Ví dụ khi cụ dùng cây clê (chìa khóa) dài 1m để mở buloong (mở ốc) nếu cụ nắm ở đầu clê rồi kéo một lực khoảng 1 kg thì sẽ tạo ra momen để xoay buloong là 1 kg/m, kéo nhẹ như vậy nếu buloong chưa xoay được thì là do momen chưa đủ lớn, cụ kéo mạnh lên với lực kéo tương đương 25 kg, lúc này momen tác dụng lên buloong là 25 kg/m. Lúc này buloong đã xoay được do momen tháo lớn hơn momen hãm buloong do ma sát tạo ra cụ a. Em nói nôm na cho cụ dễ hiểu.
Bác cho phép tôi chỉnh cái chỗ bác đánh máy bị sai nhé: đơn vị moment là Nm hoặc kgf.m chứ không phải là kg/m

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên