Thừa dầu, máy nóng, câu hỏi tại sao và cơ sở khoa học?

Cai banh xe
Bình luận: 54Lượt xem: 11,767

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bác!
Chẳng là nhà em định dựng cái nhà nhỏ trên thảo nguyên chó nó an cư. Nhưng tình hình dạo này người khôn, của khó, nên việc hát rong của em nó khó khăn. Dựng nhà mà không có xu dính túi (tiền mua đất hết rồi), nên mạo muội xin cả nhà OH giúp đỡ ít vật liệu làm cái móng cho chắc ạ. Hình thức rất đơn giản, nếu các bác có lòng xin ném đá chủ đề này. Dự là đủ gạch đá đấy ạ, vì em hỏi hơi chuối.
Nhà mình làm nghề xe, già có trẻ có, ai cũng nói, nếu đổ thừa dầu máy sẽ gây nóng máy. Thật là đúng quá, hỏi làm giề! Nhưng em chưa bao giờ gặp ai nói được tại sao nó lại nóng. Tất nhiên, phải nói, phải ný nuận bằng ngôn ngữ kỹ thuật, bằng cơ sở khoa học, chứ nói kiểu nôm na, thì không tính nhá
Móng nhà em đang chờ để ném đá đây.

dinhchu

Tài xế O-H
E đoán già đoán non là: Đổ nhiều dầu thì dầu sẽ gây cản trở cho các chi tiết phía trên và dẫu sẽ bị khấy và nóng lên.
E bên phụ tùng không bít gì về chuyên môn lắm. Có sai các bác thông cảm nhé!

traicongtruong91

Tài xế O-H
em có ngu ý như sau
chúng ta thống nhất là dầu bôi trơn là mang mạt kim loại+ nhiệt của các chi tiết đi

- nếu nhiều dầu>>các bộ phận được ngập trong dầu nhiều (hay khoảng cách giữa mức dầu cao nhất của dầu bôi trơn với các chị tiết là ngắn nhất lên khi dầu nóng thì không gian thoát nhiệt ít lên động cơ hấp thụ nhiệt nhiều hơn
- hiểu nôm la như ta đun 1 nồi nước sôi -mở lắp vung ra, đặt tay lên phía lắp vung. càng cao thì tay ta càng đỡ nóng, gần thì thành thịt hấp).
hoặc như chúng ta luộc thịt. cho thịt vào trong nước rồi luộc nhanh chín hơn hay hấp cách thủy nhanh chín hơn :D
đó là ý của em mong các cụ tham khảo và chém thêm

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Bác nói xây nhà cho chó thì em mới dám góp gạch, không lỡ gạch xấu bác ném lại thì vỡ mặt e, tội nghiệp! :D
Đa số các động cơ đốt trong dùng trên ô tô, máy kéo sử dụng kiểu bôi trơn cưỡng bức cac-te ướt. Nhớt được chứa ở cac-te ngoài phần được bơm thì sẽ được trục khuỷu đánh vung té lên bôi trơn các chi tiết. Nếu đổ dầu vừa đủ, thì sức cản lên trục khuỷu khi đánh nhớt lên không đáng kể và lượng nhớt được đánh lên cũng đủ để bôi trơn các chi tiết. Nếu đổ quá nhiều nhớt dẫn đến 2 tác hại: trước tiên là "sức cản thủy lực" tác dụng lên trục khuỷu quá lớn, cản trở chuyển động quay của trục khuỷu làm đuối máy, bác phải chạy ga lớn hơn -> nóng máy. Thứ hai là nếu trục khuỷu ngập quá nhiều trong nhớt sẽ làm cho lượng nhớt được đánh lên bôi trơn không đủ trong mỗi vòng quay của nó, các chi tiết ma sát nhiều hơn -> nóng máy. Và thứ 2 mới là lý do chính theo ý bác chủ thớt.

xuandatam

Tài xế O-H
Chào các bác!
Chẳng là nhà em định dựng cái nhà nhỏ trên thảo nguyên chó nó an cư. Nhưng tình hình dạo này người khôn, của khó, nên việc hát rong của em nó khó khăn. Dựng nhà mà không có xu dính túi (tiền mua đất hết rồi), nên mạo muội xin cả nhà OH giúp đỡ ít vật liệu làm cái móng cho chắc ạ. Hình thức rất đơn giản, nếu các bác có lòng xin ném đá chủ đề này. Dự là đủ gạch đá đấy ạ, vì em hỏi hơi chuối.
Nhà mình làm nghề xe, già có trẻ có, ai cũng nói, nếu đổ thừa dầu máy sẽ gây nóng máy. Thật là đúng quá, hỏi làm giề! Nhưng em chưa bao giờ gặp ai nói được tại sao nó lại nóng. Tất nhiên, phải nói, phải ný nuận bằng ngôn ngữ kỹ thuật, bằng cơ sở khoa học, chứ nói kiểu nôm na, thì không tính nhá
khà khà, k biết câu tl của mình đúng k, nhưng theo em nghĩ, nếu như bác lội suối để bắt cá hì, trên con suối đây nước ít ngang đầu gối thì lực cản bước chân của bác cũng nhẹ => bác vẫn có thể lội dễ dàng..... nhưng khi trên con suối đây mặt nước ngang lưng thì bác sẽ có cảm giác khó chịu vì có lực nó cản mỗi khi nhấc bước tiến về trước... Tóm lại nếu quá nhiều nó sẽ tạo ra 1 phản lực để cản trở và suy ra lực này làm ma sát giữa vật dẫn và chất bôi trơn...

tanluong_565

Tài xế O-H
Bác nói xây nhà cho chó thì em mới dám góp gạch, không lỡ gạch xấu bác ném lại thì vỡ mặt e, tội nghiệp! :D
Đa số các động cơ đốt trong dùng trên ô tô, máy kéo sử dụng kiểu bôi trơn cưỡng bức cac-te ướt. Nhớt được chứa ở cac-te ngoài phần được bơm thì sẽ được trục khuỷu đánh vung té lên bôi trơn các chi tiết. Nếu đổ dầu vừa đủ, thì sức cản lên trục khuỷu khi đánh nhớt lên không đáng kể và lượng nhớt được đánh lên cũng đủ để bôi trơn các chi tiết. Nếu đổ quá nhiều nhớt dẫn đến 2 tác hại: trước tiên là "sức cản thủy lực" tác dụng lên trục khuỷu quá lớn, cản trở chuyển động quay của trục khuỷu làm đuối máy, bác phải chạy ga lớn hơn -> nóng máy. Thứ hai là nếu trục khuỷu ngập quá nhiều trong nhớt sẽ làm cho lượng nhớt được đánh lên bôi trơn không đủ trong mỗi vòng quay của nó, các chi tiết ma sát nhiều hơn -> nóng máy. Và thứ 2 mới là lý do chính theo ý bác chủ thớt.
Em chưa hiểu ý bác lắm. Theo em nghĩ thì đã là động cơ sử dụng hệ thống bôi trơn cưỡng bức các te ướt thì dầu đi bôi trơn là nhờ vào bơm nhớt và các đường ống bôi trơn dẫn đến từng bề mặt của các chi tiết ma sát. Còn trục khuỷu em nghĩ không có tác dụng vung té hoặc có đi chăng nữa thì cũng là rất ít, không đáng kể. Đơn giản là ngay trong các cổ trục khuỷu cũng đã có riêng các đường dầu bôi trơn để bôi trơn ngõng trục + đầu to thanh truyền... (nếu có tác dụng lớn như ý cụ thì em nghĩ đã không cần làm vậy rồi :) ). Em đồng tình với cụ là nếu quá nhiều nhớt thì dẫn đến sức cản thủy lực lớn làm tăng nội ma sát trong động cơ, từ đó làm giảm hiệu suất động cơ.
Em cũng nghĩ như các cụ ở trên thì nếu đổ thừa nhiều dầu dẫn đến dầu bị ngập trong các cơ cấu truyền động (ví dụ trục khuỷu) từ đó làm khuấy dầu và làm tăng nhiệt độ dầu bôi trơn => hệ thống làm mát quá tải nên động cơ nóng.
Các cụ chém giúp ngu kiến của em ạ!

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Em chưa hiểu ý bác lắm. Theo em nghĩ thì đã là động cơ sử dụng hệ thống bôi trơn cưỡng bức các te ướt thì dầu đi bôi trơn là nhờ vào bơm nhớt và các đường ống bôi trơn dẫn đến từng bề mặt của các chi tiết ma sát. Còn trục khuỷu em nghĩ không có tác dụng vung té hoặc có đi chăng nữa thì cũng là rất ít, không đáng kể. Đơn giản là ngay trong các cổ trục khuỷu cũng đã có riêng các đường dầu bôi trơn để bôi trơn ngõng trục + đầu to thanh truyền... (nếu có tác dụng lớn như ý cụ thì em nghĩ đã không cần làm vậy rồi :) ). Em đồng tình với cụ là nếu quá nhiều nhớt thì dẫn đến sức cản thủy lực lớn làm tăng nội ma sát trong động cơ, từ đó làm giảm hiệu suất động cơ.
Em cũng nghĩ như các cụ ở trên thì nếu đổ thừa nhiều dầu dẫn đến dầu bị ngập trong các cơ cấu truyền động (ví dụ trục khuỷu) từ đó làm khuấy dầu và làm tăng nhiệt độ dầu bôi trơn => hệ thống làm mát quá tải nên động cơ nóng.
Các cụ chém giúp ngu kiến của em ạ!
bạn nghĩ hệ thống bôi trơn chỉ có tác dụng bôi trơn ngõng trục + đầu to thanh truyền ... thôi à? Tại sao nhiệt độ dầu bôi trơn tăng lại làm HTLM quá tải? Tất cả các động cơ đều có két sin hàn à?
Các bác góp thêm gạch cho bác chủ thớt đi nào.SIEUXEOTOHUI

tanluong_565

Tài xế O-H
bạn nghĩ hệ thống bôi trơn chỉ có tác dụng bôi trơn ngõng trục + đầu to thanh truyền ... thôi à? Tại sao nhiệt độ dầu bôi trơn tăng lại làm HTLM quá tải? Tất cả các động cơ đều có két sin hàn à?
Các bác góp thêm gạch cho bác chủ thớt đi nào.SIEUXEOTOHUI
Không, ý mình là nếu trục khuỷu có tác dụng vung té như bác nói thì ở ngõng trục đã không cần khoan lỗ bôi trơn, nên em nghĩ ý :
  1. Thứ hai là nếu trục khuỷu ngập quá nhiều trong nhớt sẽ làm cho lượng nhớt được đánh lên bôi trơn không đủ trong mỗi vòng quay của nó, các chi tiết ma sát nhiều hơn -> nóng máy
có vẻ không hợp lý. Còn về két sinh hàn thì nó cũng dựa vào HTLM của động cơ để làm mát dầu, nên nếu dầu quá nóng thì két sinh hàn cũng giải nhiệt không kịp (ý này thì em không chắc, chỉ là giả thiết mà thôi, em vẫn nghĩ nguyên nhân là do dầu bị khuấy động nhiều nên sinh nhiệt).
Mong bác chém thêm :D

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Không, ý mình là nếu trục khuỷu có tác dụng vung té như bác nói thì ở ngõng trục đã không cần khoan lỗ bôi trơn, nên em nghĩ ý :
  1. Thứ hai là nếu trục khuỷu ngập quá nhiều trong nhớt sẽ làm cho lượng nhớt được đánh lên bôi trơn không đủ trong mỗi vòng quay của nó, các chi tiết ma sát nhiều hơn -> nóng máy
có vẻ không hợp lý. Còn về két sinh hàn thì nó cũng dựa vào HTLM của động cơ để làm mát dầu, nên nếu dầu quá nóng thì két sinh hàn cũng giải nhiệt không kịp (ý này thì em không chắc, chỉ là giả thiết mà thôi, em vẫn nghĩ nguyên nhân là do dầu bị khuấy động nhiều nên sinh nhiệt).
Mong bác chém thêm :D
Ý bạn là bôi trơn vung té ở đây là các chốt khủy trong quá trình quay sẽ được nhúng ngập trong nhớt đó hả? Theo bạn nếu ko có két sin hàn thì dầu nóng đến cỡ nào thì làm nước nóng được khi nhiệt của dầu ko được truyền trực tiếp cho nước?

tanluong_565

Tài xế O-H
Ý bạn là bôi trơn vung té ở đây là các chốt khủy trong quá trình quay sẽ được nhúng ngập trong nhớt đó hả? Theo bạn nếu ko có két sin hàn thì dầu nóng đến cỡ nào thì làm nước nóng được khi nhiệt của dầu ko được truyền trực tiếp cho nước?
Em chỉ lấy ví dụ là chốt khuỷu thôi ạ, vì trong trường hợp này có được coi là bề mặt gần nhất (chưa nói đến các bề mặt chi tiết khác ở xa khó bôi trơn hơn theo như vung té ạ). Em nghĩ động cơ không có két sinh hàn thì hầu hết là công suất nhỏ, nhiệt độ của nhớt tương đương với nhiệt độ động cơ (mà e nghĩ là cao hơn 1 tí) vì nó giải nhiệt cho các chi tiết trong động cơ.

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Em chỉ lấy ví dụ là chốt khuỷu thôi ạ, vì trong trường hợp này có được coi là bề mặt gần nhất (chưa nói đến các bề mặt chi tiết khác ở xa khó bôi trơn hơn theo như vung té ạ). Em nghĩ động cơ không có két sinh hàn thì hầu hết là công suất nhỏ, nhiệt độ của nhớt tương đương với nhiệt độ động cơ (mà e nghĩ là cao hơn 1 tí) vì nó giải nhiệt cho các chi tiết trong động cơ.
Bạn hãy tạm quên đi việc nhớt giải nhiệt cho động cơ đi, vì tư duy theo hướng này bạn sẽ không giải quyết vấn đề bác chủ thớt đặt ra ở đây đâu! Nếu nhiệt của nhớt cao hơn nhiệt của động cơ thì làm sao động cơ truyền nhiệt được cho nhớt mà giải nhiệt? Bôi trơn bằng phương pháp vung té không được dành cho việc bôi trơn các cổ, chốt khuỷu cũng như trục cam đâu bạn.

thanhco1983

Tài xế O-H
Thể tích khu vực bôi trơn trong động cơ là không đổi
Mình đổ thừa dầu thì khi dầu di chuyển, cọ sát với các chi tiết máy, và các phần tử dầu cọ sát với nhau sẽ sinh nhiệt
Sinh nhiệt + nhiệt độ động cơ sẽ khiến động cơ nóng hơn bình thường
Kết luận:
- đổ thừa dầu khiến động cơ được bôi trơn kém hơn (vì dòng dầu di chuyển chậm hơn), bơm dầu, trục khuỷu hoạt động kém công suất hơn (chức năng bôi trơn cưỡng bức và tự bôi trơn)
=> máy nóng hơn
- động cơ sẽ chậm nóng khi khởi động nhưng lại nóng lâu hơn bình thường
Giống như đun 1 nửa bình nước trong 1 cái ấm so với đun cả bình nước trong 1 cái ấm

truyenminh705

Tài xế O-H
Chào các bác!

Cụ dắt vấn đề dài quá.
Máy nào chạy chả nóng hả cụ ? Máy có hệ thống làm mát bằng chất lỏng, hệ thống làm mát tốt thì đổ nhiều dầu vẫn không nóng quá mức bình thường vì quạt sẽ quay nhiều hơn. Nếu làm mát bằng gió thì có thể giải nhiệt không kịp sẽ nóng quá.
Do: Trong quá trình động cơ làm việc dầu bị đánh tung tóe trong động cơ, ma sát giữa các phần tử dầu với nhau, giữa dầu với các chi tiết trong động cơ sinh nhiết, dầu nhiều -> sinh nhiệt nhiều.
Dầu nhiều làm các chi tiết bên trong động cơ chuyển động khó khăn hơn (Giống như cụ chạy xe bị trên đường ngập nước sẽ năng hơn) nên sẽ tốn thêm 1 lượng nhiên liệu để giải quyết vấn đề -> máy nóng hơn.
Dầu nhiều bị các chi tiết chuyển động đánh tung tóe sẽ sinh ra nhiều bọt khí trong dầu, làm ảnh hưởng đến hệ thống bôi trơn, ma sát tăng cũng gây nóng.
Nhiều nguồn nhiệt như vậy nên sẽ làm cho động cơ nóng hơn bình thường nếu hệ thống làm mát không giải nhiệt kịp.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Iem xin đưa thêm dữ kiện là bị thừa dầu nhiều, nhưng chưa chạm vào trục khuỷu các bác ạ. Vì vậy, các lý do về sức cản thủy lực trên trục khuỷu tạm thời là không tính ạ

linhdan0411

Tài xế O-H
em góp vui !! hỏi ngu tí nha ...

khi đông cơ thừa dầu thì xe chạy có hiện tượng là nóng nhưng nó còn nguyên nhân nào để làm nên cái nóng đó nữa ?

Khi thừa dầu thì động cợ mấy chạy có bóc hay nặng mấy ?

khi thừa dầu thì kéo tay ga lên có bị gì không ? ( dầu ngạp vào bô e )

em hỏi nhiêu đó thôi à thx anh em

minhhieuckd

Tài xế O-H
Chào các bác!
theo mình thì: nhiều dầu quá sẽ làm cản chuyển động của trục khủy vì trục khủy bị ngâm trong dầu. cản chuyển động dẫn tới thời gian cháy trong buồng đốt lâu hơn, nhiệt sẽ truyền qua các chi tiết nhiề hơn dẫn tới máy nóng hơn!

thacthinh01

Tài xế O-H
bác cho em hỏi cái bô trơn vung tóe kiểu ấy là lợi dụng trục khuỷu đánh vào dầu vung tóe lên bôi trơn ah. thế dầu nhanh hỏng lắm. vì em học tàu thủy thì nó có bơm riêng nhưng cũng tận dụng lực ly tâm để bôi trơn các chi tiết phía trên như trục khuỷu ,piston,xi lanh :)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên