lacetti cần giúp đỡ mạch điện báo xăng

H
Bình luận: 22Lượt xem: 9,266

hanhluong

Tài xế O-H
hôm nay ông a làm cùng e đi vắng, do e mới vào nghề, còn nhiều bỡ ngỡ, lại chả may gặp con lacetti 1.6 xe trong nước, họ kêu báo xăng không báo, e tháo thử giắc xuống bơm, mà thấy 6 dây điện liền( toyota thì thấy có 4 thôi). e loay hoay chọc từ dây này sang dây nọ mãi mà chả thấy báo xăng. e bảo họ quay lại sau. cụ nào có sơ đồ điện báo xăng con này cho nhà cháu cin với, và làm cách làm để kiểm tra đồng hồ với dây điện nhanh nhất. như dong toyota thì e hay chọc thẳng 2 dây vào, nếu lên là 2 thứ đó vẫn ok, dconf dòng thì thì mong các cụ chỉ giáo

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
hôm nay ông a làm cùng e đi vắng, do e mới vào nghề, còn nhiều bỡ ngỡ, lại chả may gặp con lacetti 1.6 xe trong nước, họ kêu báo xăng không báo, e tháo thử giắc xuống bơm, mà thấy 6 dây điện liền( toyota thì thấy có 4 thôi). e loay hoay chọc từ dây này sang dây nọ mãi mà chả thấy báo xăng. e bảo họ quay lại sau. cụ nào có sơ đồ điện báo xăng con này cho nhà cháu cin với, và làm cách làm để kiểm tra đồng hồ với dây điện nhanh nhất. như dong toyota thì e hay chọc thẳng 2 dây vào, nếu lên là 2 thứ đó vẫn ok, dconf dòng thì thì mong các cụ chỉ giáo
Ai bảo bác là chọc vào lên ngay? Bác áp dụng cho Toyota nào vậy?

oanhthoa

Tài xế O-H
bác ơi đừng có chọc như thế. chọc nhầm vào 2 dây bơm xăng lại chập cháy cầu chì ấy.
báo tháo cả cụm bơm xăng, phao xăng ra. bác cắm rắc vào, sau đó bác điều chỉnh phao xăng nên suống xem đồng hồ báo xăng có thay đổi hay k(nhớ bật chìa khóa điện). nếu nên thì có thể lỏng rắc, hay phao xăng chập chờn. hay kẹt pháo. bác kiểm tra lại. còn nếu k nên bác nhìn xem 2 cái rắc cắm vào pháo ấy nối 2 cái ấy với nhau xem kim có nên hay k. k nên bác đo dây nên bảng đồng hồ, dây thông mà đồng hồ k nên thì thấy bảng đồng hồ, còn đứt dây thì tìm chỗ đứt.
còn phao xăng thì bác đo thông xem cái biến trở ấy có thông k. nếu thông thì dịch chuyển cái phao xem điện trở có thay đổi nhiều hay k?
(bảng đồng hồ, mạch dây từ phao nên bảng đồng hồ, phao xăng)

vanthaocdl1

Tài xế O-H
thông thường thì. mát được đưa qua phao xăng đi lên đồng hồ báo nhiên liệu. còn dòng này nó khác các bác ạ. em làm về dòng này khá nhiều. mát được cấp từ hộp động cơ qua phao xăng rồi trở về hộp động cơ khi đó hộp động cơ đưa tín hiệu lên đồng hồ.
bác có thể đấu tắt 2 dây vào phao xăng để loại trừ phao xăng.
[MERGETIME="1419601157"][/MERGETIME]
bác thắc mắc tại sao lại có 6 dây thì nó là như thế này bác ạ.
2 dây to nhất là của bơm xăng
2 dây của phao xăng từ hộp động cơ đi xuống
2 dây còn lại là của đèn báo hết nhiên liệu trong đó có 1 mát 1 đưa lên đồng hồ để báo đèn hết nhiên liệu
[MERGETIME="1419601169"][/MERGETIME]
2 dây còn lại là của đèn báo hết nhiên liệu trong đó có 1 mát 1 đưa lên đồng hồ để báo đèn hết nhiên liệu

thinhpto

Tài xế O-H
thông thường thì. mát được đưa qua phao xăng đi lên đồng hồ báo nhiên liệu. còn dòng này nó khác các bác ạ. em làm về dòng này khá nhiều. mát được cấp từ hộp động cơ qua phao xăng rồi trở về hộp động cơ khi đó hộp động cơ đưa tín hiệu lên đồng hồ.
bác có thể đấu tắt 2 dây vào phao xăng để loại trừ phao xăng.
[MERGETIME="1419601157"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1419601169"][/MERGETIME]
cụ cho nhà cháu hỏi, gentra cũng về hộp dúng không, lanos là lên đồng hồ à. thể loại nyaf cháu ít sờ

vanthaocdl1

Tài xế O-H
2 dây còn lại là của đèn báo hết nhiên liệu trong đó có 1 mát 1 đưa
cụ cho nhà cháu hỏi, gentra cũng về hộp dúng không, lanos là lên đồng hồ à. thể loại nyaf cháu ít sờ
gentra do hộp điều khiển còn lanos em chưa làm xe nào em không biết bác ạ.

thinhpto

Tài xế O-H
2 dây còn lại là của đèn báo hết nhiên liệu trong đó có 1 mát 1 đưa

gentra do hộp điều khiển còn lanos em chưa làm xe nào em không biết bác ạ.
cụ cho nhà cháu hỏi tí nhé, nếu dùng bóng đèn thử chọ vào 2 giắc về hộp, thì thường báo xăng phải lên đúng không, nhưng nếu chọc vào không mà không nên, mà đo 2 dây đó 1 dây có nguonf 5v, 1 dây có mát. nhưng đòng hồ không lên, thì làm sao xác định dk là do đồng hồ hay do dây dẫn lên đồng hồ( vì trên đông hồ và ecm có nhiều dây, biết dây nào là dây báo xăng, nếu như không có sơ đồ)

thinh

Tài xế O-H
em có con lacetti 2007 cũng mất luôn cao áp, mà trước đó xe đang đi bình thường, có bác nào chuyên dòng này giúp em với nhé

dongvac

Tài xế O-H
Dòng lacetti 07 này phao nó ăn tín hiệu từ hộp xuống và đồng hồ ăn tín hiệu từ hộp sang nhé nên k có sơ đồ thì k mò đc đâu ạ. . Bác tìm trên 4rum có tài liệu đấy k tìm đc thì ib e sẽ cung cấp.

vfgmcampaing

Tài xế O-H
bác kiểm tra theo trinh tự nay nh!
1. Nhổ jack bơm xang ra. On chia khóa.Đo chân 1 xanh da trời với Mass xem la 5V hay 12V.
Đo chân 6 tím xọc xanh da trời có Mass ko.
Nếu phải thì OK. dây điện từ ECM xuống bơn OK.
2. Lấy bóng đèn thử hoăc cái gi vai Om hoac lớn hơn cũng dc nối chân 1 va 6. IG ON xem đồng hồ có thay đổi ko. Nếu có hỏng phao xang là rất cao. cần thiết thì tháo phao ra kiểm tra điện trở.
3. Nếu Ko phải 1 va 2 thi kiểm tra dây điên tu ECM tới Dong ho nhu so do.
4. Nếu ko phải 3 thi phải thủ Dong ho va ECM.
Chúc bác may mắn

phao xang.png

thinh

Tài xế O-H
Dòng lacetti 07 này phao nó ăn tín hiệu từ hộp xuống và đồng hồ ăn tín hiệu từ hộp sang nhé nên k có sơ đồ thì k mò đc đâu ạ. . Bác tìm trên 4rum có tài liệu đấy k tìm đc thì ib e sẽ cung cấp.
cám ơn, có điều kiện bác gửi em xin với em cám ơn bác nhiều\

thinh

Tài xế O-H
bác kiểm tra theo trinh tự nay nh!
1. Nhổ jack bơm xang ra. On chia khóa.Đo chân 1 xanh da trời với Mass xem la 5V hay 12V.
Đo chân 6 tím xọc xanh da trời có Mass ko.
Nếu phải thì OK. dây điện từ ECM xuống bơn OK.
2. Lấy bóng đèn thử hoăc cái gi vai Om hoac lớn hơn cũng dc nối chân 1 va 6. IG ON xem đồng hồ có thay đổi ko. Nếu có hỏng phao xang là rất cao. cần thiết thì tháo phao ra kiểm tra điện trở.
3. Nếu Ko phải 1 va 2 thi kiểm tra dây điên tu ECM tới Dong ho nhu so do.
4. Nếu ko phải 3 thi phải thủ Dong ho va ECM.
Chúc bác may mắn

View attachment 92336
cám ơn bác nhiều nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên