INNOVA lỗi P2172 Throttle/Pedal Position sensor/switch "E" circuit

hanhthuy1990
Bình luận: 22Lượt xem: 3,020

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Tạm dịch Mạch Cảm Biến Vị Trí Bàn Đạp / Bướm ga / Công Tắc "E" - Tín Hiệu Thấp. tình trạng xe chạy có lúc đạp ga giật đùng đùng và ga không lên + đèn check sáng.
Đã kiểm tra điện áp VC cảm biến và dây dẫn thông mạch về ECU. vì máy chần đoán không xem được data nên chưa xem được. kiểm tra tín hiệu cảm biến VP1 là 0,8V VP2 là 1,6v. đạp ga thay đổi đều ạ. nó chỉ bị chập chờn và khi bị thì tắt máy xong đề lại thì bình thường. cảm biến vị trí bướm ga đo ok và bật khóa ON đo điện áp ra theo tiêu chuẩn. vì lỗi chập chờn nên chưa chắc chắn nên hỏi các bác ai làm lỗi này xin tư vấn em với ạ.

hoapro

Tài xế O-H
Tạm dịch Mạch Cảm Biến Vị Trí Bàn Đạp / Bướm ga / Công Tắc "E" - Tín Hiệu Thấp. tình trạng xe chạy có lúc đạp ga giật đùng đùng và ga không lên + đèn check sáng.
Đã kiểm tra điện áp VC cảm biến và dây dẫn thông mạch về ECU. vì máy chần đoán không xem được data nên chưa xem được. kiểm tra tín hiệu cảm biến VP1 là 0,8V VP2 là 1,6v. đạp ga thay đổi đều ạ. nó chỉ bị chập chờn và khi bị thì tắt máy xong đề lại thì bình thường. cảm biến vị trí bướm ga đo ok và bật khóa ON đo điện áp ra theo tiêu chuẩn. vì lỗi chập chờn nên chưa chắc chắn nên hỏi các bác ai làm lỗi này xin tư vấn em với ạ.
xe đời bao nhiêu vậy bác?

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Lỗi thì chính sác thuộc về bướm ga và cảm biến chân ga rồi .Sử lý lỗi này phụ thuộc vào kiểm tra thực tế thì mới có thể kết luận chính thức phần lỗi do đâu rồi mới có hướng khắc phục và sử lý được .

hanhthuy1990

Tài xế O-H
t
Lỗi thì chính sác thuộc về bướm ga và cảm biến chân ga rồi .Sử lý lỗi này phụ thuộc vào kiểm tra thực tế thì mới có thể kết luận chính thức phần lỗi do đâu rồi mới có hướng khắc phục và sử lý được .
ại sao lỗi lại báo chung bướm ga và chân ga như vậy bác nhỉ? sao không tách rồi 2 lỗi của 2 cái ra vì ECU theo dõi 2 cái riêng biệt mà bác nhỉ. để mai em đổi cái xe khác qua xem sao ạ. cái motor bướm ga có chổi than không bác nhỉ? em cũng chưa tháo cái này ra nhưng mai chắc em tháo cái motor ra xem sao? đôi khi chổi than nó tiếp xúc kém hay mòn cũng nên bác nhỉ?
cụ xem lại mấy cái tiếp điểm vị trí bướm ga đi, chắc nó bẩn hoặc chập chờn đấy
k dc thì xem lại hộp đen nếu như dây rợ ok
cảm biến bướm ga loại này không có tiếp điểm phải bác ạ. em cũng chưa cạy nó ra vì nó tán ly vê nên chưa tháo mà chỉ đo thôi. xe đang nằm ở xưởng mai em làm tiếp ạ. bác có cách nào kiểm tra hiệu quả không ạ?[DOUBLEPOST=1419951355,1419951324][/DOUBLEPOST]
ve sinh o ga di bac
em vệ sinh rồi cụ ạ.

tuantu882

Tài xế O-H
t

ại sao lỗi lại báo chung bướm ga và chân ga như vậy bác nhỉ? sao không tách rồi 2 lỗi của 2 cái ra vì ECU theo dõi 2 cái riêng biệt mà bác nhỉ. để mai em đổi cái xe khác qua xem sao ạ. cái motor bướm ga có chổi than không bác nhỉ? em cũng chưa tháo cái này ra nhưng mai chắc em tháo cái motor ra xem sao? đôi khi chổi than nó tiếp xúc kém hay mòn cũng nên bác nhỉ?

cảm biến bướm ga loại này không có tiếp điểm phải bác ạ. em cũng chưa cạy nó ra vì nó tán ly vê nên chưa tháo mà chỉ đo thôi. xe đang nằm ở xưởng mai em làm tiếp ạ. bác có cách nào kiểm tra hiệu quả không ạ?[DOUBLEPOST=1419951355,1419951324][/DOUBLEPOST]
em vệ sinh rồi cụ ạ.
máy đọc lỗi ko chuyên nên có lỗi chung

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
t

em vệ sinh rồi cụ ạ.
Lỗi này tuy hai nhưng là một và tuy một nhưng mà hai cụ nhé .Ví dụ họng ga dòng xe không có cảm biến chân ga nhưng nó dùng cáp kéo lên họng ga ,thì đấy có phải là cảm biến chân ga không .Nhiều lúc trong nghề nó thú vị lắm .Triết học có câu rất hay ( Nó là nó mà không phải là nó ).Nhưng cuối cùng là nó đấy .Hy vọng là bạn sẽ có nhiều trải nghiệm trong nghề .

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cụ xem lại đi, mai tháo ra là thấy ngay thôi, nó có tiếp điểm đó. thực ra là mấy cái lá kim loại mài trên than, giốn như trong con biến trở ấy mà, cụ xem lại nó đi nhé. nhà cháu đã làm rất nhìu cái bênh này của toyota, honda civic, laciti..., bệnh ở bướm ga nhé. còn nếu bị ở hộp thì cụ phải gửi qua nhà cháu làm cho nếu k làm dc và có nhu cầu.
Nếu nó bị mòn lớp than thì xử lý cách nào mà không phải thay ạ?

hanhthuy1990

Tài xế O-H
cụ xem lại đi, mai tháo ra là thấy ngay thôi, nó có tiếp điểm đó. thực ra là mấy cái lá kim loại mài trên than, giốn như trong con biến trở ấy mà, cụ xem lại nó đi nhé. nhà cháu đã làm rất nhìu cái bênh này của toyota, honda civic, laciti..., bệnh ở bướm ga nhé. còn nếu bị ở hộp thì cụ phải gửi qua nhà cháu làm cho nếu k làm dc và có nhu cầu.
Dạ hôm nay đã làm dứt điểm em nó rồi ạ. em đã dùng 2 sợi dây điện của tín hiệu AP1 và AP2 nối ra đồng hồ và chạy tạo hiện tượng thì khi bị lỗi tín hiệu AP2 nó về 0v các bác ạ. nó chập chờn tín hiệu AP2 này ạ. em cũng đã đổi qua lại 2 xe và ok rồi. cái bị qua xe tốt vẫn bị như vậy. ok giá cả giờ đợi hàng về nữa thôi ạ. cảm ơn các cụ đã nhiệt tình.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
ap1 và ap2 là 2 đường khác nhau nhằm so sánh để đưa ra giá trị chính xác, như cụ nói thì của cụ hỏng 1 đường, nên điện áp khi lỗi dưới 0,5v nó sẽ báo lỗi đó.cái này cụ gửi nhà cháu có thể sửa cho nếu có nhu cầu nhé, giá thay mới em nó chắc cũng k rẻ lắm cụ nhỉ. nếu khác k lấy về thì sửa đi mà vọc con xe khác cũng ra tiền đó
dạ gía em không rõ vì mình chỉ là thợ làm thuê ạ. sữa chữa thì em cũng chưa biêt thế nào chứa em thấy cạy nó ra thì mạch và IC nó nằm trong vỏ nhự nên nếu cạy ra thì em nghĩ xác suất hỏng sẽ rất cao. không biết cụ nói sửa thì sữa thế nào trong khi nhà sản xuất quy định rất chặt chẽ đến nỗi không được tháo ra chưa chưa nói sữa chữa ạ.?

MATIZ1

Tài xế O-H
Dạ hôm nay đã làm dứt điểm em nó rồi ạ. em đã dùng 2 sợi dây điện của tín hiệu AP1 và AP2 nối ra đồng hồ và chạy tạo hiện tượng thì khi bị lỗi tín hiệu AP2 nó về 0v các bác ạ. nó chập chờn tín hiệu AP2 này ạ. em cũng đã đổi qua lại 2 xe và ok rồi. cái bị qua xe tốt vẫn bị như vậy. ok giá cả giờ đợi hàng về nữa thôi ạ. cảm ơn các cụ đã nhiệt tình.
ap1 là ap2 là gì vậy cụ. nhà cháu mới vào nghề chưa hiểu về vấn đề này nhờ cụ giải thích rỏ cho cháu hiểu thêm tý chút

thaoden

Tài xế O-H
Mình nghĩ, cứ hỏng là thay, nếu chủ xe than quá thì mới nghĩ đến việc sửa.
thay thế nhanh hơn, nhàng hơn và lấy tiền dễ hơn.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
cụ hiểu thế nào là cảm biến hall, và ứng dụng của nó thế nào thì cụ sẽ lại nghĩ: sao mình lại hỏi vậy nhỉ
thế nào là cảm biến biến trở, hay thế nào là biến trở, cụ giải thích được thì sẽ biết đc ưu và nhược điểm của nó, từ đó cụ sẽ biết tại sao nó lại ứng dụng như vậy
[MERGETIME="1420122887"][/MERGETIME]
c

ụ gửi em làm cho, thì cụ sẽ hiểu tại sao nó cấu tạo như vậy, tại sao nhà sản xuất laijchees tao như vậy, và tại sao mình lại không tháo ra thử xem sao. nhà cháu nói vậy bởi vì phải thực tế chứ cái này nói cũng khó lắm, và có nói thì cũng rất khó hiểu. mong cụ thông cảm
có thể vì lý do nào đó nên không thể nói ra được. nhưng việc sữa hay không còn phụ thuộc vào khách hàng và cả sự an toàn sau sữa chữa nữa bác ạ. không biết sữa chữa thì bảo hành thế nào bác hay không bảo hành? và giá thành sửa chữa có cao không? tất nhiên tùy trường hợp nhưng cũng có cái bình quân của nó.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
vâng ca

vần ạ. cảm biến loại này không tiếp xúc em đã từng tháo ra và đã biết còn cái mô tơ thì chưa đục ra lần nào. mô tơ vẫn đục ra bảo dưỡng bình thường chứ bác? không tính nhà sản xuất cấm nhé.
Bác cứ đủ khéo tay, thì ta chơi tẹt ga luôn, cấm sao được ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên