công tắc sừng trâu

P
Bình luận: 35Lượt xem: 10,141

hanhthuy1990

Tài xế O-H
E chào các Bác ạ...Các Bác vui lòng chỉ e cách xác định các chân (dây) trên công tắc sừng trâu để đấu mạch đèn đầu (cos, pha, tail, head), nhiều dây quá e không xác định được. mong các Bác giúp đỡ cho ạ...
xe nào cụ? mỗi xe mỗi khác không giống nhau. có xe âm chờ có xe dương chờ nên nó khác nhau. trước khi làm xin hỏi cụ có nắm rõ nguyên lý cơ bản của hệ thống chiếu sáng chưa ạ.? nếu ok thì bác cho cái tên xe ta cùng tìm hiểu.

phamvanlong

Tài xế O-H
Dạ e đang la sv. mạch duong chờ ạ. Bác có thể giúp e xác định các chân T, H, EL, HF, HU, HL, ED được không ạ. tại công tắc sừng trâu quá nhiều đấy, dây xinhan, gạt nước tùm lum hết. e bó tay, mong Bác giúp đỡ...

misudat

Tài xế O-H
xe nào cụ? mỗi xe mỗi khác không giống nhau. có xe âm chờ có xe dương chờ nên nó khác nhau. trước khi làm xin hỏi cụ có nắm rõ nguyên lý cơ bản của hệ thống chiếu sáng chưa ạ.? nếu ok thì bác cho cái tên xe ta cùng tìm hiểu.
Bác cho em hỏi giả sử loại âm chờ thì làm sao xác định được nó dùng mấy rowle ạ.em còn đang học nghề chưa biết mong bác thông cảm ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Dạ e đang la sv. mạch duong chờ ạ. Bác có thể giúp e xác định các chân T, H, EL, HF, HU, HL, ED được không ạ. tại công tắc sừng trâu quá nhiều đấy, dây xinhan, gạt nước tùm lum hết. e bó tay, mong Bác giúp đỡ...
như bác hỏi thì của toyota rồi. bác hãy nói các chữ viết tắt đó là những chữa nào? từ đó bác sẽ dễ tìm và dễ nhớ hơn. có lẽ bác chưa hiểu rõ các chữ đó viết tắt chữ gì nên mới khó.[DOUBLEPOST=1420952885,1420952437][/DOUBLEPOST]
Bác cho em hỏi giả sử loại âm chờ thì làm sao xác định được nó dùng mấy rowle ạ.em còn đang học nghề chưa biết mong bác thông cảm ạ.
bác hỏi vậy không ai trả lời đc rồi. cái thằng sản xuất nó tính rồi nó làm ra nên mình phải theo xe nào và xéc định bác ạ. có thể nó dùng 1 cái để cấp dường khi vị trí head còn 2 dây pha cốt thì nối trực tiếp mass qua công tắc luôn. cũng có thể nó dùng 3 cái role vì nó dùng nhiều thì cái công tắc ình ít bị hư vì không chịu tải bác ạ. nên trong quá trình làm công tắc bị cháy rooic tiếp xúc kém thì ta thêm cho nó cái role là ok.

phamvanlong

Tài xế O-H
e cũng biết 1 ít. T: Tail, H: Head, EL: mass đèn. HL là nối cos, HU là nối pha, ED nối mass. vì công tắc sừng trâu quá nhiếu dây, e dùng VOM xác định mãi không được

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Mạch âm chờ ( Hyundai Getz) hay dương chờ (như Vios) thì để xác định nó có mấy rơ le thì tốt nhất là dựa vào mạch điện của nó. Nếu không có mạch điện thì cụ đọc thông số ở những hộp rơ le, cầu chì, hộp đầu nối...Nếu những cách này vẫn chưa chắc chắn thì phải ''mò'' cụ ạ. Mò ở đây là có thể bằng cách nghe, nhìn, sờ, nắn, bóp... túm lại phải dựa vào 1 chút kinh nghiệm.

nightmare.46

Tài xế O-H
mỗi xe mỗi kiểu mà. vấn đè là bác kiếm dduocj cái công tắc của thằng nào thôi. thường thì âm chờ hay dương chờ thì ở mỗi cụm đều có 1 dây chung. cố mà tìm cái dây đấy rồi VOM cứ từ từ mà đo.

misudat

Tài xế O-H
Mạch âm chờ ( Hyundai Getz) hay dương chờ (như Vios) thì để xác định nó có mấy rơ le thì tốt nhất là dựa vào mạch điện của nó. Nếu không có mạch điện thì cụ đọc thông số ở những hộp rơ le, cầu chì, hộp đầu nối...Nếu những cách này vẫn chưa chắc chắn thì phải ''mò'' cụ ạ. Mò ở đây là có thể bằng cách nghe, nhìn, sờ, nắn, bóp... túm lại phải dựa vào 1 chút kinh nghiệm.
Mong bác trả lời thêm câu này của em nữa ạ.Trên công tắc gạt mưa loại rowle rời có tất cả 8 dây ra.Em đã xác định được 1 dây chung,+1,+2,hai dây int,1 cặp dây thông nhau khi bấm rửa kính,và 1 dây còn lại.Vậy bác có thể cho em biết trong cặp dây thông nhau kia thì dây nào xuống moto rửa kính và 1 dây còn lại trong 8 dây đó là dây gì ạ...Em nhờ chủ đề của bác Phamvanlong tí ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
e cũng biết 1 ít. T: Tail, H: Head, EL: mass đèn. HL là nối cos, HU là nối pha, ED nối mass. vì công tắc sừng trâu quá nhiếu dây, e dùng VOM xác định mãi không được
ok. bật công tắc đèn vị trí tail sẽ có 1 cặp thông là EL và T. tiếp bật head sẽ thêm một dây nữa là H và ED (cái dây ngắn nối qua bên pha hay cốt) và cụ sẽ đo thông ra một là HL hay HU tùy vị trí pha hay cốt. như vậy khi cụ cầm cả cụm "sừng trâu " chỉ đo 4 dây là EL, T, HL, HU là đã xong cái đèn pha rồi. nức tail EL thông với T. nức head sẽ thêm HU hay HL nếu bật pha thì HU còn cos thì Hl. còn nếu trên sa bàn hóc thì cụ đo như phía trên nhé.

quyphutho

Tài xế O-H
nếu đưa một công tắc rời mà xác định thì khó đó bạn , đòi hỏi kiến thức và kinh nghiệm .nếu ở trên xe thì dễ hơn đó bạn vì biết được các chân nguồn rồi

vanthang7b

Tài xế O-H
à .cái nà đơn giản mà .em học trogn trường có dạy nè. trên diễn đàn cũng có sơ đồ đó . mạch âm ( dương ) chờ đèn, mạch báo nguy (haza) , xi nhan, mạch gạt nước có luôn mà ( có cả chân đấu điểm dừng luôn)

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên