Điều hòa Ford Transit 2014, thổi gió nóng.

H
Bình luận: 14Lượt xem: 7,619

HwngHD

Tài xế O-H
Chào các bác, Em mới lấy Transit 2014 được mấy tháng mà thấy 1 điều rất lạ: Khi em bật quạt gió, ko bật điều hòa thì quạt gió lại thổi gió nóng. Đợt trời nóng là toàn phải bật điều hòa thôi, nhiều khi không nóng, chỉ muốn bật quạt gió cho thoáng khí thì lại phải bật cả điều hòa. Đợt này trời rét thì chỉ cần bật quạt gió đã như là sưởi rồi, rất ấm luôn. Hỏi mấy xe cùng đời 2014 chỗ em đều thế. ko hiểu là do Ford lắp sai hay là lắp loại điều hòa cho xứ lạnh nên như vậy.
Em cũng có gọi lên hãng hỏi mà chưa có câu trả lời thấu đáo. Có ai biết điều này ko giải ngố cho em với?
Cám ơn các bác nhiều ah.

HwngHD

Tài xế O-H
bác có thể nói rõ hơn được ko ah? cửa ra gió chung cả nóng và mát mình bật sưởi thì nóng, lạnh thì mát mà. Và em chỉ bật quạt đã bật điều hòa đâu thì làm sao hệ thống sưởi đã hoạt động?
Ngoài ra như xe sedan thì lọc gió trong của điều hòa chỗ hộc để găng tay, xe em nó ở trên nóc chẳng biết tháo thế nào để vệ sinh, các bác tư vấn em với. Thuê bác tài già bác ấy chỉ biết chạy chẳng biết bảo dưỡng gì cả.

powersoul2012

Tài xế O-H
ban xem điều chỉnh nhiệt độ trong xe xem, sợ điều chỉnh nhiệt độ cao lên sưởi gió nóng thôi, một số điều hòa tực động không để ý đấy bạn à

tuananh0589

Tài xế O-H
làm phương án loại trừ đi bác ơi . bác tháo đường nước vào giàn sưởi đi rồi tính tiếp . em sợ đường mở cửa cho nước vào giàn sưởi không kín lắm bằng nhựa .

baolinh2012

Tài xế O-H
Chào các bác, Em mới lấy Transit 2014 được mấy tháng mà thấy 1 điều rất lạ: Khi em bật quạt gió, ko bật điều hòa thì quạt gió lại thổi gió nóng. Đợt trời nóng là toàn phải bật điều hòa thôi, nhiều khi không nóng, chỉ muốn bật quạt gió cho thoáng khí thì lại phải bật cả điều hòa. Đợt này trời rét thì chỉ cần bật quạt gió đã như là sưởi rồi, rất ấm luôn. Hỏi mấy xe cùng đời 2014 chỗ em đều thế. ko hiểu là do Ford lắp sai hay là lắp loại điều hòa cho xứ lạnh nên như vậy.
Em cũng có gọi lên hãng hỏi mà chưa có câu trả lời thấu đáo. Có ai biết điều này ko giải ngố cho em với?
Cám ơn các bác nhiều ah.
em nghĩ dòng này xuất sang các nước xứ lạnh rồi cụ ạ

thanhthe_2015

Mọi thứ đang ở phía trước !!!
Trường hợp bị gió nóng thường chỉ có 2 trường hợp : bị xông gió nóng từ két sưởi, 2 là cửa gió trong gió ngoài luôn hoạt động ở chế độ gió ngoài.
Để kiểm tra 2 trường hợp này thì trường hợp thứ 2 kiểm tra dễ dàng hơn, tháo lọc gió điều hòa ra là thấy.
Trường hợp thứ 1 thì tháo ống nước đường sưởi ra mà hết nóng thì là tại xông đường gió nóng từ két sưởi.
Transit 2014 e mới ngó qua chứ chưa xử lý điều hòa con nào cả nên cũng chưa nghe về hiện tượng của xe bị như cụ nói

HwngHD

Tài xế O-H
Trường hợp bị gió nóng thường chỉ có 2 trường hợp : bị xông gió nóng từ két sưởi, 2 là cửa gió trong gió ngoài luôn hoạt động ở chế độ gió ngoài.
Để kiểm tra 2 trường hợp này thì trường hợp thứ 2 kiểm tra dễ dàng hơn, tháo lọc gió điều hòa ra là thấy.
Trường hợp thứ 1 thì tháo ống nước đường sưởi ra mà hết nóng thì là tại xông đường gió nóng từ két sưởi.
Transit 2014 e mới ngó qua chứ chưa xử lý điều hòa con nào cả nên cũng chưa nghe về hiện tượng của xe bị như cụ nói
Bác ơi, trường hợp 2: bây giờ trời đang lạnh nếu em để gió ngoài thì nó cũng phải mát chứ.
Tổng hợp lại các ý kiến em cho rằng Ford VN đã luôn để nước chạy qua két sưởi để hỗ trợ giải nhiệt cho két chính luôn. Mùa đông chỉ cần bật quạt gió là ấm. Mùa hè thì luôn phải bật điều hòa??

minhduc1208

Tài xế O-H
cái dòng này nó thế đó bác ah.em chưa có điều kiện làm con 2014 nhưng em đã làm con 2013 thì nó cũng bị y như bác theo ngu ý đơn giản của em là nó sản xuất cho thị trường xứ lạnh khi ta không bật điều hòa tức là mình chỉ cần dùng sưởi còn khi mình bất điều hòa thì nó lại vẫn mát bình thường thôi bác ah.

Chi_Duong

Tài xế O-H
cái dòng này nó thế đó bác ah.em chưa có điều kiện làm con 2014 nhưng em đã làm con 2013 thì nó cũng bị y như bác theo ngu ý đơn giản của em là nó sản xuất cho thị trường xứ lạnh khi ta không bật điều hòa tức là mình chỉ cần dùng sưởi còn khi mình bất điều hòa thì nó lại vẫn mát bình thường thôi bác ah.
Thế là nó muốn mình tốn xăng chơi à? :)) Con này lạ nhỉ?

jeep18

Tài xế O-H
Theo ý tôi thì con ford transit nay có 2giàn. Bác nổ máy lên chỉ bật quat gió cả hai giàn để 1lúc bác lấy tay sờ lên cửa gió cả giàn trên và giàn dưới xem nhiệt độ tại cửa ra có sự chênh lệch hay k. Nếu có sự khác biệt thì mặc định là nhà sx cho gió đi qua két sưởi của giàn trước còn k thì mới tính đến nguyên nhân khác. Thân!

mrthanhnguyenhp

Tài xế O-H
Bác thử ngắt điện con van sưởi (van mở nước từ máy lên giàn sưởi) coi sao. Nếu được bác chế thêm ct ngắt sưởi là ok. Nếu ko là chết con van đó khi này 1 là thay, 2 là cắt luôn đường sưởi.

mrthanhnguyenhp

Tài xế O-H
Xe maxxforce bật ac, 1 lúc gió lạnh, một lúc sau gió nóng . Cứ vậy gió lạnh song gió lóng luân phiên nhau. Theo bác ca này bị sao :)))

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên