Phanh điện từ

H
Bình luận: 45Lượt xem: 18,908

hoangtusolo

Tài xế O-H
PHANH ĐIỆN TỪ ( Thắng điện từ )

PHANH ĐIỆN TỪ TRƯỜNG - MỘT THIẾT BỊ AN TOÀN ĐẶC BIỆT CHO XE Ô TÔ
Cấu tạo : Dùng từ trường được sinh ra từ các quận dây được cấp điện hút nhau ở vị trí cực sát, với lực hút cực mạnh giữ vòng quay của Láp dọc phanh hãm xe ôtô lại mà không bị hao mòn ( do không tiếp xúc trực tếp ) hỗ trợ cho phanh chính khi đi đèo dốc. tăng tuổi thọ gấp 3 đến 4 lần cho má phanh ( bố thắng ). An toàn cho phương tiện thường xuyên đi cự ly hàng nghìn km có nhiều đèo dốc.

Có bộ phận điều khiển các cấp độ thông qua hộp điều khiển, và bộ nam châm điện sinh từ trường

Em đang tìm tài liệu về cái này. Có cụ nào biết vè nó cho em ít kinh nghiêm với ạ.!!!
Em cũng thắc mắc tại sao nó không được sử dụng trên xe con ạ. Bởi vì cái này nếu ứng dụng sẽ làm giảm đáng kể chi phí bảo dưỡng hệ thống Phanh.

hanhthuy1990

Tài xế O-H

Cấu tạo : Dùng từ trường được sinh ra từ các quận dây được cấp điện hút nhau ở vị trí cực sát, với lực hút cực mạnh giữ vòng quay của Láp dọc phanh hãm xe ôtô lại mà không bị hao mòn ( do không tiếp xúc trực tếp ) hỗ trợ cho phanh chính khi đi đèo dốc. tăng tuổi thọ gấp 3 đến 4 lần cho má phanh ( bố thắng ). An toàn cho phương tiện thường xuyên đi cự ly hàng nghìn km có nhiều đèo dốc.

Có bộ phận điều khiển các cấp độ thông qua hộp điều khiển, và bộ nam châm điện sinh từ trường

Em đang tìm tài liệu về cái này. Có cụ nào biết vè nó cho em ít kinh nghiêm với ạ.!!!
Em cũng thắc mắc tại sao nó không được sử dụng trên xe con ạ. Bởi vì cái này nếu ứng dụng sẽ làm giảm đáng kể chi phí bảo dưỡng hệ thống Phanh.
đang đổ dèo mà mất điện cái thì sao nhỉ? đang ôm cua mà mất điện thì sao nhỉ? máy phát hỏng thì ôi thôi.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!

Vấn đề giá thành cao mà lợi ích không lớn cụ ạ.
Lợi ích lớn lắm bác ạ, chẳng qua nó đắt, và cồng kềnh thôi nên hạn chế trên xe nhỏ, còn trên xe to thì chỉ ngại mỗi vấn đề đắt và phức tạp. Nhất là trong điều kiện khí hậu và khả năng kỹ thuật ở nước mình thôi.

thanha2

Tài xế O-H
đang đổ dèo mà mất điện cái thì sao nhỉ? đang ôm cua mà mất điện thì sao nhỉ? máy phát hỏng thì ôi thôi.

Phanh điện từ là phanh hổ trợ cho hệ thống thắng chính được lắp tích hợp trên đầu ra của hộp số trục kép 6DS180T

- Giảm tải cho hệ thống thắng chính đặt tại bánh xe

- Giảm tốc tốc độ cho xe khi xuống dốc
[MERGETIME="1423493306"][/MERGETIME]
CÁc cụ có thể giải thích rõ hơn được không ạ ??????? Có cụ nào có tài liệu liên quan không cho em xin ít

Đây cụ
http://www.oto-hui.com/threads/tai-lieu-dao-tao-phanh-dien-tu.76665.html#post-339624
[MERGETIME="1423493313"][/MERGETIME]

huynhanhviet

Tài xế O-H
chào các bác.em đang độ 1 cái cho sbay em dùng 4 rle điều khiển 4 cặp từ.
2 cặp (là 4 cuộn) em cho vô thắng còn tay em làm công tắc 4 nấc có được không các bác

huynhanhviet

Tài xế O-H
Bác hanhthuy nói hay đấy. Nếu đang đổ đèo mà cháy cầu tri thì toi ah.chắc là nó chỉ hô trợ phanh thui.còn vẫn phải dùng phanh dau chứ đúng không bác[/quo

thắng từ chỉ là hổ trợ cho bố thắng mà thôi.nó tựa như cúp bô khi xuống đèo cúp bô sẽ ghì lại máy làm giảm tốc độ .thắng từ cũng vậy nhưng nó mạnh hơn nhiều va không hại máy bằng cúp bô.

LeThanhCat

Tài xế O-H
Hệ thống này hỗ trợ thêm hệ thống phanh chân thôi bạn nhé. Mất nó cũng chả làm sao cả. Hiện tại hệ thống này đang được trang bị trên dòng xe bus TB120SL của Trường Hải nhé.

Nhat_Hoang_38

Tài xế O-H
Bác hanhthuy nói hay đấy. Nếu đang đổ đèo mà cháy cầu tri thì toi ah.chắc là nó chỉ hô trợ phanh thui.còn vẫn phải dùng phanh dau chứ đúng không bác
Theo như e thấy thì hầu như xe dùng phanh khí nén mới kết hợp nhiều vs phanh điện từ chứ ạ. Phanh này e thấy lắp trên xe Thaco Mobihome TB120SL máy weichai ạ

thiennguyen1994

Tài xế O-H
Bằng TA nhưng e thấy nó dễ hiểu
Take a look at the major parts that make up a brake assembly:
  • Reactor Spring
  • Actuating Arm
  • Shoe Hold-Down Spring
  • Primary Shoe
  • Adjuster
  • Adjuster Spring
  • Magnet
  • Secondary Shoe

The large center circle represents the hole through which the trailer spindle goes, so we can install the backing plate on the axle. The 4 smaller holes represent bolt holes which are used to bolt the backing plate onto the Brake Flange which sits behind the spindle.

How does electricity make this brake work? The magnet in the backing plate has 2 conductor wires which tap directly into the trailer wiring. When electricity is on, it magnetizes the brake magnet. The magnet is attracted to the drum face. When it contacts this area, the friction causes it to rotate, which moves the actuating arm, and pushes the shoes out against the drum. Those shoes have a special brake pad material on them that resists the heat caused by that friction. When the shoes press against the inside of the drum, they prevent the hub, and consequently the wheel that's touching the ground from spinning.

How does the electricity get to the trailer brakes? Where does it come from? How do we know which brake to use? Here's how it works: An electrical connection on the trailer plugs into the connector on the vehicle. There are electrical wires running from the trailer connector back to each brake on the axle, as well as to the trailer lights, to create a complete circuit. When the driver steps on the brakes it sends a current to thebrake control in the vehicle. The brake control then sends a current back to the trailer to activate the brakes. Here's what that looks like:

hanguyen83

Tài xế O-H

hunghanam

Tài xế O-H

rất hay và hấp đẫn công nghệ nhưng nó có rất nhiều điểm yếu hệ thôg phanh là cự kì quan trọng nó lv trong môi trường khắc ngiệt nếu bác dùng 100% điện em nghĩ ko ổn lắm sao bác ko chơi nửa điện nửa dầu và có chế độ oan toàn cao khi mất hết toàn bộ điện hay thuỷ lực đi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên