Cần giúp đỡ máy phát For Laser 2002

tranhungkm
Bình luận: 21Lượt xem: 2,215

tranhungkm

Tài xế O-H
Tình hình là em đang vướng phải con máy phát của xe forlaser 1.8 như thế này mong các cụ tư vấn cho em với.
Xe vào xưởng tình trạng yếu bình bình có hiện tượng sôi chẩy nước xít nên thay bình mới.
Sau đó em kiểm tra dòng phát máy phát xem sao thài thấy tháo cọc bình ra máy vẫn nổ nhưng bật đèn pha là chết máy cho dù ga cao đi nữa.
Em tháo máy phát ra kiểm tra không phát hiện gì bất thường vệ sinh lại ruiuf lắp nên máy không phát nữa các cụ à.
Các bác cho em hoi thắc mắc một số vấn đề là con nầy kích từ nguần bao nhiêu vôn bằng điện dương +IG hay bằng hộp đen vậy. Em thấy tiết chế có hai chân , khi rút giắc dèn taaplo vẫn sáng hai chân giắc tiết chế khi nổ máy cungc như khi bật chìa khóa on đều không có điện.
Các cụ tư vấn em cách sử lý như thế nào.khi thử máy phát em có dùng điện 12v thử liệu có làm chết IC hay không. máy đang phát yếu giờ không phát khả năng phải đền cái khác thì tôi em rồi.

trainghe87@

Tài xế O-H
đèn báo con này được điều khiển bằng hộp.bác xem có con tiết chế nào thì thay vào.và kiểm tra lại tại sao lại phát yếu có phải do dàn điot không nữa

phamhong

Tài xế O-H
Vấn đề là cụ bật đèn pha trước khi tháo hay là sau khi tháo cọc bình vậy? Nếu trước thì bị máy phát còn sau khi tháo thì xe nào cũng bị như vậy cả

VIVA7658

Tài xế O-H
Hôm trước xưởng em có làm em Mazda permacy. A chủ bảo dưỡng ở ngoài. Sau ccũng bị như của bác. Ae em thay may phát bãi. Cáidòng này khuyến cáo bảo dưỡng laˋ ko nên.
Các bác cho y´ kiến xem em no´ bệnh giˋ ạ?

Hoangbanauto90

Tài xế O-H
Bác thay tiết chế mới vào khả nang là se tắt đèn báo nạp là rất cao bác ah.hôm em cũng nhận một xe forlaser vào xửơng với tình trạng bị nổi đèn như bác.em báo khách thay máy phát bãi.em thay vào là ok luôn bác ah

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Tình hình là em đang vướng phải con máy phát của xe forlaser 1.8 như thế này mong các cụ tư vấn cho em với.
Xe vào xưởng tình trạng yếu bình bình có hiện tượng sôi chẩy nước xít nên thay bình mới.
Sau đó em kiểm tra dòng phát máy phát xem sao thài thấy tháo cọc bình ra máy vẫn nổ nhưng bật đèn pha là chết máy cho dù ga cao đi nữa.
Em tháo máy phát ra kiểm tra không phát hiện gì bất thường vệ sinh lại ruiuf lắp nên máy không phát nữa các cụ à.
Các bác cho em hoi thắc mắc một số vấn đề là con nầy kích từ nguần bao nhiêu vôn bằng điện dương +IG hay bằng hộp đen vậy. Em thấy tiết chế có hai chân , khi rút giắc dèn taaplo vẫn sáng hai chân giắc tiết chế khi nổ máy cungc như khi bật chìa khóa on đều không có điện.
Các cụ tư vấn em cách sử lý như thế nào.khi thử máy phát em có dùng điện 12v thử liệu có làm chết IC hay không. máy đang phát yếu giờ không phát khả năng phải đền cái khác thì tôi em rồi.
khả năng cháy transtor trong tiết chế rồi cụ ạ. nếu cụ thay tiết chế thì giá cả gần bằng cái máy phát bãi rồi. cụ nên thay cái bãi nhé.

tranhungkm

Tài xế O-H
nguon kick tu k wa hop dau cu oi
cu kich tu truc tiep chet tiet che la fai oy
kicch tu wa bong den co ma
kích từ qua bóng đèn là sao hả cụ
Em đo hai giắc ở trên xe bằng vôn kế thì có một chân báo bằng điện ắc quy nhưng cho bóng thử vào ko thấy sáng.chân còn lại ko có gì.điên trên xe em nghĩ ko việc ji vì trước đó máy vẫn fat điện tại em tga6y1 không hiểu thôi.
cái em muốn hỏi là chế con tiết chế khác vào liệu có tắt đèn ko các cụ

VIVA7658

Tài xế O-H
uote="Doanphikien, post: 340918, member: 185751"]Thay máy phát đi cụ.mình mới dính đòn con mazda3.máy phát có 2 chân D.P.di vè hộp.không can thiệp được gì đâu.[/quote] Cầu Bươu Gara

Doanphikien

Tài xế O-H
Sao bác biết
[MERGETIME="1422975931"][/MERGETIME]
Sao bác biết
[MERGETIME="1422975942"][/MERGETIME]
Sao bác biết
[MERGETIME="1422975965"][/MERGETIME]
Sao bác biết

panda_gmb

Tài xế O-H
bác thay ic mới là ok thôi bác nhé. nhớ là ic sài hộp nhé, con này em làm như ăn cơm bữa thôi, chắc bác chủ ở hn rồi, ic bên em ờ hcm giá tầm 350k-400k, bao sài , bao thử cho bác xem luôn tại tiệm.

panda_gmb

Tài xế O-H
Tức là thay IC trong hộp động cơ hả bác?
ah. do vùng miền gọi tên khác nhau thôi. ic ở đây là bộ tiết chế ý bác. bung dimo ra xả 2 mối hàn là thay tiết chế ok thôi.
[MERGETIME="1423060715"][/MERGETIME]
khuyến cáo các bác kiểm tra máy phát ko nên tháo cọc bình ra nhé đối với xe đời mới.
[MERGETIME="1423060732"][/MERGETIME]
khuyến cáo các bác kiểm tra máy phát ko nên tháo cọc bình ra nhé đối với xe đời mới.

conghiep

Tài xế O-H
bác thớt nói mở máy ra bảo dưỡng nhưng ko nói khi lắp vào có gắn bình vào hay chưa? bình thường chan M về ECM là 9v bác coi nối dây kích tức chân M vào lắp B vào bật IG coi có lực từ hay không, bọn em hay dùng cái kim gỡ zắc bằng sắt để thử có từ tức cuộn ok, đo lại tiết chế có thông hay không, tiết chế dùng diot dễ kiểm tra mà VOM đo là được có gì lớn, nhưng trước tiên bác phải coi bật IG có từ trường ở máy phát ko đã. Chúc bác sớm sửa xong về ăn tết cho ngon!

tranhungkm

Tài xế O-H
kết quả là con này bị chết tiết chế các bác à .kô mua dc tiết chế loại này nên đành mua máy fat bãi khác thay vào thôi.
bài học kinh nghiệm rút ra là với dòng này chỉ đo bằng vom thôi kô nên thử nguội nha.

Phạm Vỵ

Tài xế O-H

Bạn tham khảo sơ đồ này của Laser đấy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên