tư vấn định hướng tương lai ^^!

N
Bình luận: 11Lượt xem: 1,485

Nghia90

Tài xế O-H
hôm nay e thấy có quán cafe OH mới xây mà chưa a e nào vào thưởng thức,em xin được đưa ra 1 vấn đề đời sống xã hội của việc định hướng sinh viên khi ra trường :D
trong nền kinh tế đang suy thoái,thời buổi khó khăn như bây giờ,cơ hội xin việc của các sinh viên mới ra trường thực sự là phải vô cùng cố gắng phấn đấu mới có đc,sau 4-5 năm ăn hành trên ghế nhà trường ai cũng muốn có được công việc ổn định vs mức lương khấm khá để còn đặng mà giúp mình giúp đời báo hiếu với mẹ cha :D vậy là phải rải hồ sơ từ thấp đến cao từ trên xuống dưới,đi phỏng vấn khắp mọi nơi,và cuối cùng trời không phụ lòng người,nhiều cơ hội cùng đến cho ta lựa chọn :
Nếu các cụ đứng trước 2 sự lựa chọn :
1,Vị trí nhân viên phòng ban trong 1 hãng lớn,có danh tiếng,lương cao chế độ đãi ngộ tốt,điều kiện làm việc thoải mái,nhưng công việc chủ yếu nghiên cứu lý thuyết,viết giáo trình đào tạo..... nhàm chán lặp đi lặp lại,số lượng công việc lớn,áp lực khá cao,mất nhiều thời gian hơn
2,Vị trí kỹ thuật viên bình thường : lăn lộn vs ô tô,lương thấp,điều kiện đãi ngộ kém,nhưng tự do hơn :D

em thì em chọn phương án 2,tuy trong lòng vẫn còn vấn vương vì với sinh viên ra trường như e thì tiền quả thực nó vẫn có 1 sức hút ghê gớm lắm :D nhưng e nghĩ mình còn trẻ thì phải khổ trước mới sướng sau đc :))
Còn các cụ thì sao?hãy đưa ra ý kiến với lập luận của mình nhé :D

ngochocmai

Tài xế O-H
THeo tôi bac nên chọn phương an 1. làm những công việc vậy rất bổ ích cho bác hơn. vì làm co bạn luôn phải cố gắng trong công việc và trách nhiệm với chính mình hơn. với pp nghiên cứu thì bạn có có cơ hội tìm hiểu được nhiều vấn đề hơn trong chuyên ngành và cuộc sống.

KingLove

♫ O-H ~ Quality Service.
Con đường của cụ thênh thang rộng rãi như thế..Biết bao nhiêu người mong được như cụ..
Ý kiến của em thế này.Đầu tiên cụ phải trả lời được câu hỏi : Cụ có yêu cái nghề ô tô hay ko??
Và cụ yêu nó ở góc độ nào..
Làm phương án 1 thỳ cụ vẫn có thể làm đan xem được phương án 2.
Làm phương án 2 thỳ cụ cũng bao gồm cả phương án 1.
Cái cụ cần xác định là công việc nào lâu dài, đảm bảo tài chính , sức khỏe , sinh hoạt sau này của cụ...
Chúc cụ thành công.

hnduy

Tài xế O-H
Trong xã hội sẽ có nhiều con đường nữa mà nhiều lúc bạn không thể chọn A hay là B đâu! nếu chỉ đơn giản như bạn nghĩ thì ĐỜI không còn gọi là ĐỜI nữa...

tinhleotohui

Tài xế O-H
Em nghĩ cách lựa chọn hướng đi nghề nghiệp thì không ai giống ai cả, vì mỗi người có cách nghĩ và hoàn cảnh riêng. Ví như người ở quê lên Thành Phố học thì ra trường cần phải có công việc với thu nhập tương đối tốt để còn phụ giúp ba mẹ lo cho em út và gia đình. Lại có người khác điều kiện hoàn cảnh đã tốt rồi cũng chẳng cần có nhiều tiền vọi để làm gì nên chọn con đường tích luỹ kinh nghiệm làm cơ sở vững chắc cho tương lai. Cũng lại có người khác thích rày đây mai đó, mỗi nơi học hỏi 1 ít, khi đã đủ kinh nghiệm rồi thì tung cánh chim trời, mở lối đi riêng.
Cho nên vấn đề này em thấy là không ai theo ai được cả mà phải tuỳ theo điều kiện và hoàn cảnh của từng người mà chọn hướng đi thôi Bác ạ!

Gallardo_Nera

Tài xế O-H
mỗi công việc đều có cái hay riêng. cụ còn chưa ra trường cứ bình tĩnh mà va chạm đi, vài năm nữa quyết định gắn bó với công việc nào còn chưa muộn đâu

HOANTCNA

Tài xế O-H
Môi ngươi có một cs riêng va hoàn cảnh riêng ,ko ai giống ai dc ,nhưng hai phuong án trên thì nếu ko bị áp lưc về tài chinh va nhưng li do khác thì nên chon phương an 2 ,vì ở ngoai dc va chạm nhiêu hơn nên tiến bộ cũng nhanh hơn

xuandatam

Tài xế O-H
Em nghĩ cách lựa chọn hướng đi nghề nghiệp thì không ai giống ai cả, vì mỗi người có cách nghĩ và hoàn cảnh riêng. Ví như người ở quê lên Thành Phố học thì ra trường cần phải có công việc với thu nhập tương đối tốt để còn phụ giúp ba mẹ lo cho em út và gia đình. Lại có người khác điều kiện hoàn cảnh đã tốt rồi cũng chẳng cần có nhiều tiền vọi để làm gì nên chọn con đường tích luỹ kinh nghiệm làm cơ sở vững chắc cho tương lai. Cũng lại có người khác thích rày đây mai đó, mỗi nơi học hỏi 1 ít, khi đã đủ kinh nghiệm rồi thì tung cánh chim trời, mở lối đi riêng.
Cho nên vấn đề này em thấy là không ai theo ai được cả mà phải tuỳ theo điều kiện và hoàn cảnh của từng người mà chọn hướng đi thôi Bác ạ!
Bạn nói chí phải, rất hay

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
bác luôn có những lời khuyên bổ ích cho các bạn.em nể bác ghê.tụi em là sinh viên mới ra trường.kinh nghiệm còn non kém.mong các bác giúp đỡ
Tôi thì thấy sao nói vậy, chẳng biết có bổ béo gì cho ai không. Chỉ có điều, mỗi lần nói là bị ném đá đầy người, máu me be bét. Còn giúp thì cũng vô tư, nhưng mà có ông nào thèm hỏi gì đâu

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên