Thắc mắc cách câu bình accu

bangdung
Bình luận: 30Lượt xem: 3,636

bangdung

Tài xế O-H
kính chào các cụ !
các cụ thông thái xin cho thằng em một chưởng.
như chủ đề. khi xe bị yếu bình thì thường câu từ bình khác vào để tua máy, em không hiểu là nên câu nối tiếp hay song song thì mới đúng. em cũng biết là mắc nt thì tăng điện áp đầu ra,cường độ dòng không thay đổi. và mắc song song thì ngược lại.
nhưng em thấy nhiều thợ điện lúc câu nt lúc câu // . em không hiểu khi nào phải câu nt hay // cho đúng.
mong các cụ chỉ giáo.

----------------------------------------------------- admin -------------------------------------

Cụ chủ chú ý: lần sau cụ cần đặt tiêu đề rõ ràng rành mạch hơn nhé! cảm ơn cụ!

hoanmy

Tài xế O-H
Sao lại thế này nhỉ?bình yếu thì tháo bình ra ngoài nạp vào rồi lắp lại.bình 12v thì câu 12v xe 24v thí câu 24v chứ mà nhớ là // nhé.sao lại câu nối tiếp nhỉ?nhưng nếu bình trên xe mà yếu quá thì cụ có câu // thêm bình ngoài vào chưa chắc đã tua nổi máy? nếu một ngày đẹp trời mà xe hết bình điện mà cụ câu nối tiếp thêm bình nữa vào thì Em sẽ xin chia buồn với chủ thớt là sẽ đi thêm vài thứ nữa trên xe .nên cụ phải hiểu điều này mà đừng có nhầm lẫn nhé.nếu chưa chắc chắn thì hãy tìm hiểu kỹ rồi hãy làm ko thì tiền mất tật mang đó.vài lời chia sẻ chúc chủ thớt học thành thợ giỏi

phuongauto1984

Tài xế O-H
Nguyên tắc đấu bình :
  • Nếu xe của bạn là dùng bình 12 V thì người ta sẽ câu song song một bình vào xe của bạn , khi đó điện áp cung cấp cho hệ thống điện trên xe của bạn là 12V và chỉ có dòng tăng lên để đủ dòng để bạn có thể đề nổ xe thôi .
  • Nếu xe của bạn dùng bình 24 V thì người ta sẽ mang hai bình ắc quy, họ sẽ câu hai bình đó nối tiếp với nhau để được điện áp 24V rồi tiếp đến là câu hai đầu ra của hai bình đó song song với bình trên xe của bạn, và khi câu song xe của bạn chỉ nhận điện áp 24V và dòng điện được tăng thêm để đủ cho xe của bạn có thể đề nổ thôi !
  • Nếu bạn có vấn đề gì không hiểu về acquy thì hãy hỏi cặn kẽ rồi hẵng làm nhé , chứ không hiểu nguyên lý mà câu sai rễ ăn hậu quả lắm đấy !

bao7329

Tài xế O-H
Nói chung là tùy xe cụ ạ .xe không dùng diện tử nhiều có thể câu nối tiếp . ví dụ xe dùng điện 24v yếu điện mà có 1 bình 12v ta có thể câu nối thành 36v . còn bt cứ song song cho an toàn. Nếu bình trên xe kiệt hết điện thì tách bình đó ra dùng bình ngoài thôi

truyenminh705

Tài xế O-H
kính chào các cụ !
như chủ đề. khi xe bị yếu bình thì thường câu từ bình khác vào để tua máy, em không hiểu là nên câu nối tiếp hay song song thì mới đúng. em cũng biết là mắc nt thì tăng điện áp đầu ra,cường độ dòng không thay đổi. và mắc song song thì ngược lại.
nhưng em thấy nhiều thợ điện lúc câu nt lúc câu // . em không hiểu khi nào phải câu nt hay // cho đúng.
mong các cụ chỉ giáo.
"em cũng biết là mắc nt thì tăng điện áp đầu ra,cường độ dòng không thay đổi." Cụ xem lại điều này nha.
Theo câu hỏi của cụ, tôi đoán là cụ hỏi cho trường hợp xe dùng hệ thống điện 12V, nên tôi đóng góp ý kiến theo ý này.
Chỉ là khởi động khi cứu hộ thì không cần quan tâm nhiều đến thông số điện áp hay cường độ dòng điện qua máy khởi động (vì thời gian khởi động không lâu, số lần khởi động không nhiều). Người ta dùng mọi cách cho động cơ nổ được rồi về nhà hoặc Gara sẽ xử lý sau.
Thông thường, người ta mắc song song trước, khi đó điện áp hệ thống không có gì thay đổi. Nếu khởi động được thì coi như ok.
Nhưng có thể cả 2 bình đều yếu không khởi động nổi động cơ thì người ta chuyển sang đấu nối tiếp 2 bình. Trường hợp này cần chú ý các hệ thống, phụ tải điện có liên quan, phải ngắt ra hoặc chuyển sang vị trí 12v (vị trí giữa 2 bình ắc quy.

buianhduy123456

Tài xế O-H
"em cũng biết là mắc nt thì tăng điện áp đầu ra,cường độ dòng không thay đổi." Cụ xem lại điều này nha.
Theo câu hỏi của cụ, em đón là cụ hỏi cho trường hợp xe dùng hệ thống điện 12V, nên tôi đóng góp ý kiến theo ý này.
Chỉ là khởi động khi cứu hộ thì không cần quan tâm nhiều đến thông số điện áp hay cường độ dòng điện qua máy khởi động (vì thời gian khởi động không lâu, số lần khởi động không nhiều). Người ta dùng mọi cách cho động cơ nổ được rồi về nhà hoặc Gara sẽ xử lý sau.
Thông thường, người ta mắc song song trước, khi đó điện áp hệ thống không có gì thay đổi. Nếu khởi động được thì coi như ok.
Nhưng có thể cả 2 bình đều yếu không khởi động nổi động cơ thì người ta chuyển sang đấu nối tiếp 2 bình. Trường hợp này cần chú ý các hệ thống, phụ tải điện có liên quan, phải ngắt ra hoặc chuyển sang vị trí 12v (vị trí giữa 2 bình ắc quy.
cụ này nói khá chi tiết.nhưng quan trọng nhất là phải xem đó là xe gì.nếu là xe con đời mới mà câu 24v thì toi hết....còn xe tải thì câu thoải mái.miễn là ngắt phụ tải trên xe...có lần em câu lên 48v....máy nổ xong để roda thì ngẻo cái đề.

cong3010

Tài xế O-H
Thấy hỏi ngây ngô nhưng mà không phải là không có lý. Trước hết phải xem đề đó dùng nguồn điện thế nào (12V; 24; 36; 48).
Sau đó dùng công thức tính nối tiếp và song song của dòng điện mà thực hiện.

truyenminh705

Tài xế O-H
cụ này nói khá chi tiết.nhưng quan trọng nhất là phải xem đó là xe gì.nếu là xe con đời mới mà câu 24v thì toi hết....còn xe tải thì câu thoải mái.miễn là ngắt phụ tải trên xe...có lần em câu lên 48v....máy nổ xong để roda thì ngẻo cái đề.
Có nhiều xe tải còn đời mới hơn xe con. Khi làm thì phải tùy theo xe, tùy theo trường hợp mà xử lý, không phải xe nào cũng thay bình, nối bình được đâu. Tôi chỉ giải đáp thắc mắc cho bác chủ thôi và cũng đã lưu ý là phải chú ý đến các hệ thống và phụ tải điện trên xe rồi mà cụ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
kính chào các cụ !
mong các cụ chỉ giáo.

----------------------------------------------------- admin -------------------------------------

Câu bình điện thì phải là song song chứ. Còn câu nối tiếp là một cách làm rất sáng tạo và độc đáo- cách sáng tạo của người hiểu biết nửa mùa

phanphong.hl

Tài xế O-H
kính chào các cụ !
mong các cụ chỉ giáo.

câu bình thì phải câu song2 rùi, câu nối tiếp có ngày ăn đòn đấy

truyenminh705

Tài xế O-H
Câu bình điện thì phải là song song chứ. Còn câu nối tiếp là một cách làm rất sáng tạo và độc đáo- cách sáng tạo của người hiểu biết nửa mùa
Trong những điều kiện bất khả kháng, được mặt này thì phải hy sinh mặt khác. Lúc nào cũng áp dụng hiểu biết nguyên mùa của cụ thì không được việc.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên