Tìm hiểu về nguồn cung cấp cho động cơ trên ô tô điện

tranvanson
Bình luận: 8Lượt xem: 1,735

tranvanson

Tài xế O-H
Chào các bạn. Ai biết và đang tìm hiểu về Ô TÔ ĐIỆN thì cho mình hỏi. Động cơ điện mình sử dụng cho ô tô điện là ĐC 1 chiều sử dụng điện áp 72V để hoạt động. Mình đã mắc nối tiếp 6 ác quy 12V để cho ĐC hoạt động. Mình nghe nói nối trực tiếp ắc quy với ĐC thì nhanh hư ĐC vậy cần bộ phận gì để ĐC hoạt động tốt. Thanks các Bạn.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chào các bạn. Ai biết và đang tìm hiểu về Ô TÔ ĐIỆN thì cho mình hỏi. Động cơ điện mình sử dụng cho ô tô điện là ĐC 1 chiều sử dụng điện áp 72V để hoạt động. Mình đã mắc nối tiếp 6 ác quy 12V để cho ĐC hoạt động. Mình nghe nói nối trực tiếp ắc quy với ĐC thì nhanh hư ĐC vậy cần bộ phận gì để ĐC hoạt động tốt. Thanks các Bạn.
- Tò mò muốn hiểu, bác thay đổi tốc độ, thay đổi lực kéo của xe thì bác dùng cách nào vậy?
- Chẳng có lý do gì mà động cơ nhanh hỏng, khi nguồn cấp đúng định mức

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cho Mình hỏi.Bạn có biết nhiều về việc thiết kế xe điện k?
Biết thế nào là nhiều hả bác? Tôi chưa thiết kế xe điện bao giờ, và ở Việt nam mình chắc cũng hiếm người làm thực thụ, (trừ mấy ông làm đồ án để tốt nghiệp hoặc lên chức) vì có bán cho ai đâu

prolove101189

Tài xế O-H
Không hiểu ý, bác nói rõ thêm chút đi ạ
bộ điều chỉnh tốc độ của động cơ điện chính là việc điều chỉnh công suất của động cơ đó, ngày trước có cái biến áp to đùng ng ta dùng nó để thay đổi điện áp cấp cho động cơ. nhưng giờ ng ta toàn làm PWM bộ băm xung. ( cái này search trên mạng nhiều lắm). vừa nhỏ, gọn lại hiệu quả. điện từ ắc quy đi qua bộ này rồi mới vào động cơ. nếu cháy bộ này cháy đầu tiên
[MERGETIME="1426259188"][/MERGETIME]
Biết thế nào là nhiều hả bác? Tôi chưa thiết kế xe điện bao giờ, và ở Việt nam mình chắc cũng hiếm người làm thực thụ, (trừ mấy ông làm đồ án để tốt nghiệp hoặc lên chức) vì có bán cho ai đâu
thực ra xe điện là kết hợp điện cơ + điện tử + cơ khí. nặng nhất là chú cơ khí. rất nhiều ng thiết kế rồi nhưng chỉ để nhà cho zai ku chơi chứ đâu giám ra đường. nó phạt chết. bác nào c hứng em xếp gạch hóng tí để tư vấn vài phần em biết. ví dụ như điều khiển góc quay cho bánh trước để lái. không ai dùng cơ khí như xe đạp, xe máy mà dùng động cơ kéo. cụ thể xe 2 ba con em đi em dùng động cơ gạt nước oto, cái biến trở gắn vào vô lăng, thằng con em 3 tuổi lái vô tư, toàn cho ba đâm vào lề đường. động cơ lai em chọn hàng second hand của xe điện. cơ mà mất 2tr/ trọn bộ nhưng được cái em nó dc 500w cho cả mẹ nó ngồi cũng ok. khoai nhất vẫn là vụ pin. em hứng lên đi mua cho 30 cục pin laptop thải ngoài nhât tảo về tháo cell , test , hàn tig ... cuối cùng có chú pin giá rẻ. giờ mới rút kinh nghiệm đi mua cell cũ của mấy chú sửa pin laptop rẻ bất ngờ. công việc của em quá bận chứ em cũng đang nghĩ làm cái pin năng lượng mặt trời cho cuộc sống tươi vui mà chịu ko có thời gian

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên