Xe Captiva bỏ bộ xúc tác khí xả.

N
Bình luận: 6Lượt xem: 4,666

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Theo như em được biết thì trên xe đời mới được trang bị 2 cảm biến oxy, trước và sau bộ xúc tác khí xả. Cái trước thì để hồi tiếp về ECU lượng xăng cung cấp cho động cơ để đảm bảo cho hệ số dư lượng không khí lambda = 1, cái sau thì để giám sát chất lượng của bộ xúc tác khí xả. Tuy nhiên theo như thực tế e thấy khi làm việc thì bộ xúc tác khí xả sau vài năm hoạt động thì bị mục, rã làm tắc đường thải của động cơ. Do đó máy yếu xe chạy không nổi. Và cách giải quyết ở chỗ e làm là người ta đục bỏ cái bộ này đi (tự tay e đã đục bỏ 3 bộ trên xe Captiva rồi). Thế nhưng tại sao đục bỏ bộ này đi thì ECU không báo lỗi? Cho dù cảm biến oxy phía sau vẫn hoạt động tốt. Xin các bác chỉ điểm cho em chỗ này với ạ. Cảm ơn các bác.

thienhoa_auto

Tài xế O-H
Cái lỗi đục bầu xúc tác Captiva tớ đã làm nhiều xe rồi. Tớ chưa bao giờ đục bỏ mà toàn thông rửa ngâm xăng . Tai hại lắm các cụ ạ. Đừng tự đánh pan cho mình và người sau nữa nhé.

target

Tài xế O-H
với máy xăng thì ko phải xe nào nó cũng báo lỗi ngay, tùy thuộc mức độ khí thải mà cảm biến báo về ECU, nếu mức độ khí thải không tốt tấc nhiên là phải báo rồi.
còn một điều em dám chắc là khi cụ đục bộ catalytic. (xúc tác) đi khí thả của xe đó thải ra sẽ ôi nhiễm môi trường hơn.:eek:

còn ôi nhiễm ở mức độ nào thì em không biết ạ.:D

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Cái lỗi đục bầu xúc tác Captiva tớ đã làm nhiều xe rồi. Tớ chưa bao giờ đục bỏ mà toàn thông rửa ngâm xăng . Tai hại lắm các cụ ạ. Đừng tự đánh pan cho mình và người sau nữa nhé.
Em cảm ơn bác đã nhắc nhở, nhưng đi làm thuê thì chủ bảo sao mình làm vậy chứ đâu có dám ý kiến ý cò gì được nhiều bác ơi! :( Mà sao e thấy khi hỏng nó chuyển thành màu xám xịt y như ximăng á, rửa xăng nó có trở lại màu vàng như cũ không bác và quá trình ngâm rửa bác thực hiện thế nào ạ? Lỗi sau này nó sẽ dẫn đến chuyện gì nữa bác?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên