Hỏi thời gian sấy cảm biến oxy

hanhthuy1990
Bình luận: 19Lượt xem: 1,759

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Kính chào các bác ạ! Các bác cho em hỏi thời gian điều khiển sấy cho cảm biến oxy là bao nhiêu vậy ạ? Chả là hôm nay em kiểm tra cảm biến trên xe INNOVA thì thấy thời gian điều khiển sấy từ ECU ra không ngắt mà cứ sấy mãi ạ. có bác nào chia sẽ em với ạ? em kiểm tra và cho nổ máy 15 phút mà vẫn chưa thấy ngắt sưởi không biết do ECU bị lỗi hay sao ạ?

nhokmiko123

Tài xế O-H
Thời gian sấy thì em chưa biết, nhưng theo em nghĩ thì ECU sẽ điều khiển sấy tới nhiệt độ làm việc của cảm biến sau đó sẽ ngắt thôi bác ạ.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
dạ cụ nói đi ạ. em đang nghe đây cụ.
- Thông thường, bác dùng nhiệt kế để đo nhiệt độ, bằng cách là cho nhiệt kế tiếp xúc với vật cần đo. Thật đơn giản
- Nhưng với nhiệt độ thì bác đo thế nào khi nó có thể nóng tới 900 độ C, trong khi, nhiệt kế chỉ đo được tầm 200 độ C
- Giải pháp là đo gián tiếp, thường dùng súng lade. Thực ra, không phải là lade đo nhiệt độ chỗ đó mà là hồng ngoại...như vậy, bác không đo được trực tiếp nhiệt độ đó mà dựa vào nguyên tắc khác. Đó là 1 dạng thuật toán. Nhờ vào nó, người ta đo được nhiệt độ của Mặt trời. Ông ấy nóng tới triệu độ C, thì nhiệt kế nào chịu nổi
Đó là 1 ví dụ về thuật toán. còn nhiều ví dụ trong nghề của mình, mình vẫn làm hằng ngày mà vẫn không biết đó chính là thuật toán. Khi nào bác hứng muốn nghe, tôi lại đưa ví dụ ra để chém tiếp

hanhthuy1990

Tài xế O-H
- Thông thường, bác dùng nhiệt kế để đo nhiệt độ, bằng cách là cho nhiệt kế tiếp xúc với vật cần đo. Thật đơn giản
- Nhưng với nhiệt độ thì bác đo thế nào khi nó có thể nóng tới 900 độ C, trong khi, nhiệt kế chỉ đo được tầm 200 độ C
- Giải pháp là đo gián tiếp, thường dùng súng lade. Thực ra, không phải là lade đo nhiệt độ chỗ đó mà là hồng ngoại...như vậy, bác không đo được trực tiếp nhiệt độ đó mà dựa vào nguyên tắc khác. Đó là 1 dạng thuật toán. Nhờ vào nó, người ta đo được nhiệt độ của Mặt trời. Ông ấy nóng tới triệu độ C, thì nhiệt kế nào chịu nổi
Đó là 1 ví dụ về thuật toán. còn nhiều ví dụ trong nghề của mình, mình vẫn làm hằng ngày mà vẫn không biết đó chính là thuật toán. Khi nào bác hứng muốn nghe, tôi lại đưa ví dụ ra để chém tiếp
Dạ đó là một ví dụ theo lý thuyết. còn ở đây, trên xe này thì nó đo thế nào cụ có thể nói trực tiếp luôn được không ạ? có phải nó dùng chính tín hiệu phát ra của bản thân cảm biến để đo không hả cụ? cái cảm biến nhiệt độ nước có liên quan không cụ?

lhquan86

Tài xế O-H
Nó tính thế nào hả cụ? cụ có thể giải thích thêm không ạ?
Tôi lại chém gió tý nhé sai thì các bác đừng ném đá nhé :
ví dụ loại cảm biến này có giải điện áp từ 10-36v tương ứng 4-20ma và nhiệt độ sấy đạt là 400 c
nếu muốn biết rõ thì bác lấy đồng hồ vạn năng bật nấc thang đo mA rồi lấy que đo dướng vào đấu dây từ ECU còn que đo Âm vào đầu dương của cảm biến đọc và giá trị trên thang đo được bao nhiêu sau tính toán sẽ biết nhiệt độ thực tế : số thực (số vừa đo mA ) - 4 chia 20-4 nhân với 400 sẽ ra nhiệt độ thực tế

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Tôi lại chém gió tý nhé sai thì các bác đừng ném đá nhé :
ví dụ loại cảm biến này có giải điện áp từ 10-36v tương ứng 4-20ma và nhiệt độ sấy đạt là 400 c
nếu muốn biết rõ thì bác lấy đồng hồ vạn năng bật nấc thang đo mA rồi lấy que đo dướng vào đấu dây từ ECU còn que đo Âm vào đầu dương của cảm biến đọc và giá trị trên thang đo được bao nhiêu sau tính toán sẽ biết nhiệt độ thực tế : số thực (so vừa đo mA ) - 4 chia 20-
em chưa hiểu cách đo đó và chưa nghe nói bao giờ cả. bác có thể chia sẽ thêm không ạ.

dangtam03yt

Tài xế O-H
Em hỏi ngu tí . cảm biến oxy có cả sấy nữa ah.Em tưởng nó có chất phản ứng với oxy sinh ra dòng điện rồi truyền về cho ecu đo chứ.

khanhbp

Tài xế O-H
Khi nhiệt độ tăng thì điện trở của kim loại tăng<Hệ số nhiệt dương>. ECU kiểm soát nhiệt độ của mạch sấy bằng cách đo dòng điện qua nó, khi đến nhiệt độ làm việc thì dòng qua mạch sấy có giá trị xác định.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Em hỏi ngu tí . cảm biến oxy có cả sấy nữa ah.Em tưởng nó có chất phản ứng với oxy sinh ra dòng điện rồi truyền về cho ecu đo chứ.
bác này lại dội gáo nước lạnh rồi.[DOUBLEPOST=1428931596,1428931540][/DOUBLEPOST]
Khi nhiệt độ tăng thì điện trở của kim loại tăng<Hệ số nhiệt dương>. ECU kiểm soát nhiệt độ của mạch sấy bằng cách đo dòng điện qua nó, khi đến nhiệt độ làm việc thì dòng qua mạch sấy có giá trị xác định.
em chưa thấy xe nào sấy mà ECU kiểm soát dòng điện cả. chỉ toàn điều khiển thời gian sấy thay đổi thôi.

khanhbp

Tài xế O-H
[/quote] em chưa thấy xe nào sấy mà ECU kiểm soát dòng điện cả. chỉ toàn điều khiển thời gian sấy thay đổi thôi.[/quote]
Bác có nhầm qua mạch sấy của máy Diesel không? Mạch điều khiển của ECU tinh tế, chính xác hơn, vì tín hiệu của Cảm biến Oxy là đầu vào quan trọng để ECU điều chỉnh nhiều thành phần khác cho động cơ, ví dụ:lượng phun, thời gian phun nhiên liệu...

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên