Thông số điều chỉnh khe hở nhiệt

thienbmw
Bình luận: 37Lượt xem: 7,477

minhtuan92

Tài xế O-H
họ tính toán và thử nghiệm. Có những công thức toán học hay những định lý ta ko cần phải chứng minh mà chỉ cần thừa nhận.hì

duandtoto

Tài xế O-H
em cực kết và cực phê câu hỏi của bác chủ đấy.để mai em hỏi nhà sản xuất phát.tính em là cũng tò mò như bác đấy.

thienbmw

Tài xế O-H
cảm ơn các cụ.nhưng ngoài sự giãn nở nhiệt các chi tiết mình còn có ý này không biết đúng khôngmong cac bác góp ý. theo mình thì con dựa vao thời gian đóng xã xupap để nạp đầy thải sạnh nữa

truyenminh705

Tài xế O-H
Họ dựa vào sự tính toán về sự giãn nở vì nhiệt bác ạ
các cụ cho em hỏi là dựa vào đâu mà nhà sản xuất lai đưa ra được thông số để điều chỉnh khe hở nhiệt được?
Tính toán mà ra được khe hở nhiệt thì chắc là thánh?
Lúc đầu người ta chỉnh đại (không phẩy mấy, giống như các máy khác cùng kích cỡ, công suất...), sau đó cho động cơ chạy đến nhiệt độ chuẩn, tiếp đó chỉnh lại bằng o. Kêu xị rượu ngồi nhậu cho xỉn, đến khi tỉnh lại lúc này máy cũng nguội hẳn, lấy thước lá ra đo khe hở. Đó chính là: thông số để điều chỉnh khe hở nhiệt mà người ta cung cấp cho các bác.
Cách này cũng là cách để điều chỉnh khe hở nhiệt khi không có thông số từ nhà sản xuất.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Lúc đầu người ta chỉnh đại (không phẩy mấy, giống như các máy khác cùng kích cỡ, công suất...), sau đó cho động cơ chạy đến nhiệt độ chuẩn, tiếp đó chỉnh lại bằng o. Kêu xị rượu ngồi nhậu cho xỉn, đến khi tỉnh lại lúc này máy cũng nguội hẳn, lấy thước lá ra đo khe hở. Đó chính là: thông số để điều chỉnh khe hở nhiệt.
Cách này cũng là cách em dùng để xác định thông số để điều chỉnh khe hở nhiệt khi không có thông số từ nhà sản xuất.
Bác quả là lắm mưu nhiều mẹo, thật đáng để học tập.

truyenminh705

Tài xế O-H
Tất nhiên là họ dựa vào tính toán (Vật liệu kim loại làm xupap và đũa đẩy) và dựa vào thực nghiệm để đưa ra thông số khe hở nhiệt bạn à! Thông thường khe hở xupap hút vào khoảng 3,3-0,4, xupap xả 0,45-0,65
Vậy là lấy thông số tính toán hay thông số thực nghiệm, hay lấy trung bình? Bây giờ khác xưa (chỉ có vài loại động cơ) nên không thể dùng chữ "khoảng" được.
Ví dụ động cơ Honda Dream có khe hở là 0,05 mm cho cả hai xu - páp.

truyenminh705

Tài xế O-H
Cuối cùng là lấy giá trị thực nghiệm.
Động cơ chạy trong điều kiện nào thì cũng phải được làm mát trong khoảng nhiệt độ chuẩn (85-95 độ C) vì có liên quan đến độ bền của kim loại nên khe hở nhiệt cho 1 loại động cơ cụ thể là cố định.

dinhluongthuc

Tài xế O-H
các cụ cho em hỏi là dựa vào đâu mà nhà sản xuất lai đưa ra được thông số để điều chỉnh khe hở nhiệt được?
theo thực tế và lý thuyết thì lấy khe hở của các xupap như sau. vd isuzu v6d khe hở tiêu chuẩn của xup pap hút khoảng là 0,25, xả 0,30. các loại động cơ đời mới thì vật liệu chế tạo tốt hơn nên độ dãn nở vì nhiệt nhỏ hơn các loại động cơ đời cũ, các loại đời cũ thì khe hở quy định xupap hút khoảng 0,25- 0,30, xả 0,30- 0,35, hoặc hãng honda civic ( cam dùng cam thông minh. VTEC)khe hở hút khoảng 0,25. xả 0,30.

thienbmw

Tài xế O-H
theo thực tế và lý thuyết thì lấy khe hở của các xupap như sau. vd isuzu v6d khe hở tiêu chuẩn của xup pap hút khoảng là 0,25, xả 0,30. các loại động cơ đời mới thì vật liệu chế tạo tốt hơn nên độ dãn nở vì nhiệt nhỏ hơn các loại động cơ đời cũ, các loại đời cũ thì khe hở quy định xupap hút khoảng 0,25- 0,30, xả 0,30- 0,35, hoặc hãng honda civic ( cam dùng cam thông minh. VTEC)khe hở hút khoảng 0,25. xả 0,30.
em học tren lớp cũng vậy nhưng thắc mắc chẳng biet vì đầu họ đưa ra dc những con số đó?

vinh94

Tài xế O-H
người ta đã tính toán sự giãn nỡ của vật liệu trong điều kiện nhiệt độ mà động cơ vận hành tốt nhất để đưa ra thông số khe hở cho sự giãn nở vì nhiệt của xu pap. với khoảng cách khe hở như vậy động cơ mới làm việc tốt nhất....

timfan

Tài xế O-H
Lúc đầu người ta chỉnh đại (không phẩy mấy, giống như các máy khác cùng kích cỡ, công suất...), sau đó cho động cơ chạy đến nhiệt độ chuẩn, tiếp đó chỉnh lại bằng o. Kêu xị rượu ngồi nhậu cho xỉn, đến khi tỉnh lại lúc này máy cũng nguội hẳn, lấy thước lá ra đo khe hở. Đó chính là: thông số để điều chỉnh khe hở nhiệt mà người ta cung cấp cho các bác.
Cách này cũng là cách để điều chỉnh khe hở nhiệt khi không có thông số từ nhà sản xuất.
Nghe các Bác trao đổi mà em không thể nhịn cười...^^. Cách làm của Bác rất sáng tạo. Thanks Bác.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên