Tương lai công nghiệp ô tô Việt nam và kỹ sư Ô tô

V
Bình luận: 20Lượt xem: 1,822

dangtam03yt

Tài xế O-H
Xa vời quá bác ạ.Lúc trước mới ra trường em cũng nghĩ thế.Bh chỉ mong sao trình độ của mình có chút chút dùng được đã là mãn nguyện rồi.Phải nghĩ đến cuộc sống màu xám chuẩn bị đến đi đã.

doanducquan

Tài xế O-H
Thực trạng của công nghiệp ô tô là mua xe của Tây, của Tàu về bán kiếm lời, chú nào kiếm lời nhiều thì đầu tư mua dây chuyền lắp ráp, rồi mua linh kiện về ráp bán kiếm lời nhiều hơn. Sau đó bắt đầu nội địa hóa từ cái bóng đèn, cái bình ắc quy, cái thùng chở hàng sau đó tiến đến cái khung gầm chassi gắn ké cái tên mình cạnh cái tên của nó, khi nào đủ liều đủ khỏe thì thuê thằng Tây về dạy mình làm động cơ. Và chúng ta vấn ngày ngày mơ về động cơ Made in Viet Nam.

nhokmiko123

Tài xế O-H
Theo em nhé! Thứ nhất các bác cần phải thực hành tốt các phần mềm thiết kế và hiểu về kiến thức cơ sở cộng thêm tiếng nhật hoặc tiếng anh nữa nhé mới có cửa :p

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo mình công nghiệp ô tô nước nhà khó phát triển, tương lai như thế nào để hội nhập. Các kỹ sư Ô tô cần làm gì đây? Có thể biến Việt Nam thành trung tâm gia công CAD/CAE của châu Á không
- Điều 1: Chắc chắn nếu không có gì thay đổi một cách đột phá, thì nếu hội nhập thì nền công nghiệp ô tô nước mình chắc tan biến. Ít nhất là bị đổi hoặc xóa phiên hiệu
- Điều 2: Điều 1 chắc chắn là sai, hoặc không thể xảy ra, vì nền công nghiệp ô tô Việt nam chưa hề có, ngoài 1 cái tên chờ sẵn ngày khai sinh

long_lanhlung

Tài xế O-H
Vậy thì các a e hãy cố gắng lên sau này có con cái nuôi tiềm thức vào đầu con mình khi đã có vốn cho con và cộng thêm kinh nghiệm truyền nghề thì ắt sẽ thành công. Hi

thuat89

Tài xế O-H
Quan trọng là cái công nghệ gia công vật liệu... Mình không có bí kíp ấy. :))
Thôi thì làm to không được thì ta làm bé vậy. Là công ty cung ứng linh kiện cho các hãng vậy ;)
p/s: chờ các cụ to ở bên trên

Cai banh xe

không đó là e giả sử thôi mỗi người có 1 khát vọng mà bác mỗi người một hướng taij nói cho lạc quan 1 chút mà
Mình thì khác, con cháu mình nó khác. Nghề sửa ô tô bây giờ không được quý trọng, thành ra rất khó để gia truyền. Bây giờ, tôi kiếm mấy thằng đệ để truyền nghề, lập bang hội riêng mà còn nổ mắt không thấy thằng nào cả đấy. Thế là lại bán chữ kiếm tiền nuôi thân, chứ có truyền được cho ai đâu

bualiem

Tài xế O-H
đừng trông chờ kỹ sư ô tô ra trường sẽ được thiết kế ô tô bạn ak, với cái kiến thức quá cổ như thế này thì ko làm đc đâu, như kĩ sư học ở Việt Nam sang nhật thiết kế người ta phải dạy lại đấy

zomson

Tài xế O-H
khó lắm bác ơi ! công nghệ mỗi ngày một mới .ta đi sau các nước phát triển gần 50 năm công nghệ đó bác.những người tài ra nước ngoài hết rồi còn ai ở lại để phát triên đâu ?

phutran120

Tài xế O-H
cơ khí luyện kim còn chưa phát triển thì nói gì đến công nghệ ô tô, phụ tùng ô tô hồi gì có cái phớt đuôi trục cơ của con hilux đc dập chữ '' Made in VietNam'' mà, thật là tự hào =))

zomson

Tài xế O-H
Theo em thì oto mình muốn phát triển thì tốt nhất là kéo những thằng đi du học về nước để cống hiến.những thằg dốt ở lại thằng giỏi thì mất tích

Cai banh xe

Theo em thì oto mình muốn phát triển thì tốt nhất là kéo những thằng đi du học về nước để cống hiến.những thằg dốt ở lại thằng giỏi thì mất tích
Thì vì trong nước có trọng dụng người tài đâu, toàn bị tìm diệt hết. Mưu hèn kế bẩn lên ngôi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên