toyota 3a khi khởi động bơm dầu không lên

zomson
Bình luận: 19Lượt xem: 2,158

zomson

Tài xế O-H
cho em hỏi mấy bác hiện nay em đang làm 1 con toyota 3a.làm song máy rồi khi khởi đông bơm dầu ko lên,có lên nhưng ít ko đáng kể để boi trơn trục cam.cho e hỏi nhũng nguyen nhân gây ra hiện tượng và khắc phục.bác nào gập rồi chỉ em với

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cho em hỏi mấy bác hiện nay em đang làm 1 con toyota 3a.làm song máy rồi khi khởi đông bơm dầu ko lên,có lên nhưng ít ko đáng kể để boi trơn trục cam.cho e hỏi nhũng nguyen nhân gây ra hiện tượng và khắc phục.bác nào gập rồi chỉ em với
Nguyên nhân dễ chịu nhất là tắc lọc dầu, bác ạ

trinhvanhung1987

Tài xế O-H
theo em biết thì.1 là do bơm kém .hoặc là do lưới lọc bị tắc bác kiểm tra lại xem khi đại từ bác có bôi keo quá tay nữa không nha .vì nếu vậy thì các ống dẫn dầu bị lấp bởi kéo máy có gì không biết các bác chém thêm ạ

dinhluongthuc

Tài xế O-H
bạn nên kiểm tra lọc dầu, nếu thay mới thì ko kt. bạn có tháo bơm ra ko, nếu tháo ra thì siết vào phải đủ lực, siết nhẹ quá thì khe hở nắp bơm và bơm hở nhiều làm tụt dầu, còn bề mặt đỉnh răng và thành có mòn nhưng không tụt mấy vì lực ly tâm làm cho dầu ít tụt lại. nếu bề mặt nắp mòn bạn chỉ cần lấy dấy nhám mịn rà đi là được.kiểm tra cho mình cái van an toàn nhé,

zomson

Tài xế O-H
View attachment 31560 bạn nên kiểm tra lọc dầu, nếu thay mới thì ko kt. bạn có tháo bơm ra ko, nếu tháo ra thì siết vào phải đủ lực, siết nhẹ quá thì khe hở nắp bơm và bơm hở nhiều làm tụt dầu, còn bề mặt đỉnh răng và thành có mòn nhưng không tụt mấy vì lực ly tâm làm cho dầu ít tụt lại. nếu bề mặt nắp mòn bạn chỉ cần lấy dấy nhám mịn rà đi là được.kiểm tra cho mình cái van an toàn nhé,

View attachment 31559
cho e hoi
View attachment 31560 bạn nên kiểm tra lọc dầu, nếu thay mới thì ko kt. bạn có tháo bơm ra ko, nếu tháo ra thì siết vào phải đủ lực, siết nhẹ quá thì khe hở nắp bơm và bơm hở nhiều làm tụt dầu, còn bề mặt đỉnh răng và thành có mòn nhưng không tụt mấy vì lực ly tâm làm cho dầu ít tụt lại. nếu bề mặt nắp mòn bạn chỉ cần lấy dấy nhám mịn rà đi là được.kiểm tra cho mình cái van an toàn nhé,

View attachment 31559
cho e hỏi ngu tí.nếu bom ko len dầu ta có thể mồi 1 lượng dầu nhất định vào bơm đc ko

dinhluongthuc

Tài xế O-H
ch
cho e hỏi cái núm báo áp suất dầu đặt ở đâu vây.trước bầu lọc thấm đúng ko.mà ta dug dug cụ nào để đo ạ
đối với các dòng đời mới cảm biến áp suất đặt ở nắp máy, đường dầu lên cam, còn đời cũ thì bầu lọc thấm rồi tới cảm biến áp suất, bạn chỉ việc tháo cảm biến ra và bắt đồng hồ đo áp suất vào, khởi động động cơ và nhìn áp suất, cái này đơn giản mà. các loại động cơ đời mới dùng chủ yếu là bơm roto, bơm này hay bị mòn bề mặt nắp và đỉnh bánh răng nhiều nhất, bạn cứ đo áp suất mà ko đủ thì bạn tháo ra kiểm tra và rà lại bề mặt nắp hoặc không muốn khắc phục thì thay mới.
[MERGETIME="1429534597"][/MERGETIME]
Khi đại tu động cơ, trước khi lắp các chi tiết lại thì chú ý tiến hành lấy bình hơi thổi đường dầu trên các chi tiết và thân máy, các lỗ dầu ở cổ trục, cổ biên, thân máy, nắp máy, trục cam... vì lỡ may có cục đất, đá, giong giấy bị tắc ở đó, mình thấy bạn nói là dầu không lên hay lên it hả bạn, lên ít thì bơm mòn, áp suất không đủ lớn. còn không lên thì bạn kiểm tra đường ống bắt từ các te lên bị hở. hoặc bạn bắt bơm bị sai chiều quay. có nguyên nhân nữa là e ở dầu lọc dầu, bạn xả e chỗ cảm biến áp xuất xem dầu có ra ko, để nổ không tải và xả xem vì chất lỏng đầy trong bầu lọc thì nổ là dầu lên ngay còn không có thì nó bơm miết mới đầy, có đầy thì mới thấm qua lọc được, chứ e thì lâu lắm
[MERGETIME="1429534605"][/MERGETIME]
Khi đại tu động cơ, trước khi lắp các chi tiết lại thì chú ý tiến hành lấy bình hơi thổi đường dầu trên các chi tiết và thân máy, các lỗ dầu ở cổ trục, cổ biên, thân máy, nắp máy, trục cam... vì lỡ may có cục đất, đá, giong giấy bị tắc ở đó, mình thấy bạn nói là dầu không lên hay lên it hả bạn, lên ít thì bơm mòn, áp suất không đủ lớn. còn không lên thì bạn kiểm tra đường ống bắt từ các te lên bị hở. hoặc bạn bắt bơm bị sai chiều quay. có nguyên nhân nữa là e ở dầu lọc dầu, bạn xả e chỗ cảm biến áp xuất xem dầu có ra ko, để nổ không tải và xả xem vì chất lỏng đầy trong bầu lọc thì nổ là dầu lên ngay còn không có thì nó bơm miết mới đầy, có đầy thì mới thấm qua lọc được, chứ e thì lâu lắm

CPGROUND1234

Tài xế O-H
bác mở nắp đậy giàn cò trục cam ra đề máy cho nó nổ xem dầu có vung lên không
nếu không lên, hoặc lên ít bác kiểm tra lọc nhớt, lưới lọc nhớt, bơm nhớt và đường dẫn nhớt có bị tắc không. bác tháo các te ra, tháo phần lưới lọc ra, xem khi làm gioăng có bị sai sót gì không, hôm kia em làm con 3a cho học sinh thực tập làm phụ em ấy làm gioăng quên đập lỗ đầu lên nên khi máy hoạt động không có miếng nhớt nào, cuối cùng trục cam bị cháy mất 2 cổ ở giữa....

luanauto24

Tài xế O-H
dau ko lên dc là do áp suất ko đủ hoặc đường dầu bị tắc. bạn cũng nên kiểm tra lại quá trình nắp ráp máy xem gioăng các te hay gioăng nắp có ảnh hưởng đến đường dầu ko..

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên