Máy phát MAZDA BT-50 kích từ và báo đèn nạp thế nào

hanhthuy1990
Bình luận: 31Lượt xem: 5,017

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Tôi cũng cho đó là dây đèn báo nạp. Thằng Mekong ngày xưa cũng vậy, mỗi sợi dây duy nhất
Cụ ơi thế nó điều khiển kích từ bằng kiểu nào ạ? nếu dây đó báo nạp thì rút nó ra máy phát có hoạt động không?[DOUBLEPOST=1429785757,1429785723][/DOUBLEPOST]
Có phải công nghệ skyactive không ?
Nếu không thì đó chỉ là báo nạp .
Công nghệ skyactive là thế nào hả bác?

nguyentuan_me

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi trên xe BT-50 này chỉ có một sợ dây nhỏ xuống máy phát không biết nó kích từ và báo đèn nạp thế nào ạ? em chỉ nhìn thấy chứ chưa thử lần nào nên xin hỏi bác nào biết chỉ em để em vọc xem sao ạ.
Ford mondeo máy phát nó cũng 1 dây. Chẳng liên quan gì đến skyactiv. Nghe bảo dùng công nghệ smart charge gì đấy.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cụ ơi thế nó điều khiển kích từ bằng kiểu nào ạ? nếu dây đó báo nạp thì rút nó ra máy phát có hoạt động không?[DOUBLEPOST=1429785757,1429785723][/DOUBLEPOST]
Công nghệ skyactive là thế nào hả bác?
- Vấn đề điều khiển kích từ vẫn như loại truyền thống thôi mà: 2 dây, 3 dây cũng vậy
- Nổ máy xong rút thì nó vẫn nạp, rút từ đầu thì nó tịt ngóm

dinhtoanpn

Tài xế O-H
trước chỗ em cũng lam 1 con của huyndai 15t ( chắc k phải rin) nó có 1 dây di vào cái gim o bảng mát diot.con tiết chế thi chỉ có 2 chân noi vao bảng diot và chổi than.e cũng thắc quá các cụ ạ.tua thap thi k sac.tua may nên cao thi em nó mới chiu xì ra điện ?????

ngocanh_102

Tài xế O-H
Theo như hình dưới đây trong tài liệu đào tạo của hãng Hyundai thì khi cụ bật khóa sẽ có điện dương chạy qua đèn sạc và cấp cho cuộn kích từ. Khi xe máy phát đã phát ra điện thì có một nguồn điện dương được đi qua 3 đi ốt, dòng điện này sẽ cấp cho cuộn kích. Đồng thời lúc này đèn báo nạp tắt do 2 đầu đều dương. Tiết chế sẽ khiển nguồn âm.
3 đi ốt đó thường gọi là 3 đi ốt mồi, nó nhỏ chứ không to như đi ốt nắn dòng trên bộ chỉnh lưu. Em nghĩ cái máy của cụ cũng tương tự :). Tuy nhiên em không chắc lắm vì Mazda thường khiển máy phát và đèn sạc bằng hộp.

antrungan

Tài xế O-H
Giống con em gặp hum trước rùi. Dây đó chỉ báo nạp thôi còn nó kích từ bằng chính nguồn dương nối từ ắc qui xuống bác ạ. A đã hạ máy phát rời và kiểm tra thực tế rùi. Kích từ 1 lần và ko cần nuôi kích từ ( e cũng ngạc nhiên nhưng thử trực tiếp thấy vậy ^^ )

panda_gmb

Tài xế O-H
xe bán tải này em cũng chưa làm qua,nhưng đa số dòng mazda sài ghim 2 chân mà bác.
[MERGETIME="1429804866"][/MERGETIME]
Ford mondeo máy phát nó cũng 1 dây. Chẳng liên quan gì đến skyactiv. Nghe bảo dùng công nghệ smart charge gì đấy.
mondeo máy phát zin ghim 2 chân p,d đấy cụ ah
[MERGETIME="1429804880"][/MERGETIME]
[MERGETIME="1429805093"][/MERGETIME]

hanhthuy1990

Tài xế O-H
MONDEO hai dây chứ bác?[DOUBLEPOST=1429807596,1429807526][/DOUBLEPOST]
- Vấn đề điều khiển kích từ vẫn như loại truyền thống thôi mà: 2 dây, 3 dây cũng vậy
- Nổ máy xong rút thì nó vẫn nạp, rút từ đầu thì nó tịt ngóm
Cái dây báo nạp nó liên quan thế nào với kích từ mà rút lúc đầu thì nó ngỏm hả cụ?[DOUBLEPOST=1429807756][/DOUBLEPOST]
Theo như hình dưới đây trong tài liệu đào tạo của hãng Hyundai thì khi cụ bật khóa sẽ có điện dương chạy qua đèn sạc và cấp cho cuộn kích từ. Khi xe máy phát đã phát ra điện thì có một nguồn điện dương được đi qua 3 đi ốt, dòng điện này sẽ cấp cho cuộn kích. Đồng thời lúc này đèn báo nạp tắt do 2 đầu đều dương. Tiết chế sẽ khiển nguồn âm.
3 đi ốt đó thường gọi là 3 đi ốt mồi, nó nhỏ chứ không to như đi ốt nắn dòng trên bộ chỉnh lưu. Em nghĩ cái máy của cụ cũng tương tự :). Tuy nhiên em không chắc lắm vì Mazda thường khiển máy phát và đèn sạc bằng hộp.

Mạch này có dây kích là chân M ở công tắc tức chân R ở máy phát mà bác.[DOUBLEPOST=1429807868][/DOUBLEPOST]
Giống con em gặp hum trước rùi. Dây đó chỉ báo nạp thôi còn nó kích từ bằng chính nguồn dương nối từ ắc qui xuống bác ạ. A đã hạ máy phát rời và kiểm tra thực tế rùi. Kích từ 1 lần và ko cần nuôi kích từ ( e cũng ngạc nhiên nhưng thử trực tiếp thấy vậy ^^ )
Làm sao nó biết mà kích hả bác? vì nếu nó cực +B thì nó kích thường xuyên à?[DOUBLEPOST=1429808014][/DOUBLEPOST]
nếu bác có thời gian thì đến xưởng của tôi để nghiên cứu thêm ... 04-06 Kỳ Đồng, Đà Nẵng.
Là cha con bác ÚT đó hả? Em thương xuyên mang ra chổ bác làm chắc không biết tên thôi. nhưng bác có thể chia sẽ cho em và mọi người được rõ không ạ. em biết chỗ bác thì quá rõ cái này nhưng mong bác chia sẽ rộng rãi hơn không?

antrungan

Tài xế O-H
E thấy khi máy phát quay nếu ko có dương kích thì ko phát còn chỉ cần quẹt dương rùi nhả ra là phát. Em nghĩ nó sẽ kích khi có sự thay đổi về điện. Những con này toàn dùng điot

ngocanh_102

Tài xế O-H
Thì mỗi hãng sẽ mỗi khác tí thôi cụ ạ, nếu Mazda, có lẽ họ sẽ bỏ chân R đi, rồi lấy nguồn dương đèn báo nạp sau khóa là xong thôi. Nguồn kích từ của con này là từ 2 nguồn: lúc đầu là dương từ đèn, sau khi phát là dương từ Stato sau khi qua 3 đi ốt mồi. Chân R,M chẳng qua là tín hiệu để tiết chế biết khi nào người lái bật khóa thì nó khiển đèn sạc và cuộn Roto thôi, không phải là kích từ. Em hiểu vậy.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
MONDEO hai dây chứ bác?[DOUBLEPOST=1429807596,1429807526][/DOUBLEPOST]
Cái dây báo nạp nó liên quan thế nào với kích từ mà rút lúc đầu thì nó ngỏm hả cụ?[DOUBLEPOST=1429807756][/DOUBLEPOST]
Mạch này có dây kích là chân M ở công tắc tức chân R ở máy phát mà bác.[DOUBLEPOST=1429807868][/DOUBLEPOST]
Làm sao nó biết mà kích hả bác? vì nếu nó cực +B thì nó kích thường xuyên à?[DOUBLEPOST=1429808014][/DOUBLEPOST]
Là cha con bác ÚT đó hả? Em thương xuyên mang ra chổ bác làm chắc không biết tên thôi. nhưng bác có thể chia sẽ cho em và mọi người được rõ không ạ. em biết chỗ bác thì quá rõ cái này nhưng mong bác chia sẽ rộng rãi hơn không?
- Dây báo nạp là tên gọi do anh em mình thấy và gọi vậy thôi. Thực tế nó là tín hiệu xác nhận khóa điện đã bật
- Tất cả các dòng kích từ đều là trực tiếp từ dương ăc quy hết, kể cả 1, 2, 3, 4 chân. Nhưng khi nào có điện xác nhận khóa điện bật thì nó mới bắt đầu kích, kích ít hay nhiều là do tiết chế

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cảm ơn cụ nhiều ạ. Nhưng một số mất dây báo đèn này nó vẫn hoạt động bình thường. như loại 2, 3 và 4 dây ấy. và cụ cho em hỏi thêm ở toyota 4 dây thì dây thứ 4 là dây M nó để làm gì ạ? em muốn hỏi cái này lâu rồi mà chưa có dịp ạ.
- Dây báo nạp là tên gọi do anh em mình thấy và gọi vậy thôi. Thực tế nó là tín hiệu xác nhận khóa điện đã bật
- Tất cả các dòng kích từ đều là trực tiếp từ dương ăc quy hết, kể cả 1, 2, 3, 4 chân. Nhưng khi nào có điện xác nhận khóa điện bật thì nó mới bắt đầu kích, kích ít hay nhiều là do tiết chế

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên