Các cách thay đổi số của hộp số

L
Bình luận: 11Lượt xem: 1,074

levanquoc

Tài xế O-H
Cho mình hỏi ngoài cách thay đổi số bằng cần gạt trực tiếp thì còn cách nào nữa không ạ!
hộp sô.jpg

levanquoc

Tài xế O-H
van dầu nó hoạt động như thế nào ạ. Mình đang làm đồ án về xe du lịch, động có bố trí ngang ở cầu trước nên có sự thay đổi khoảng cách nên phải thay đổi dẫn động của cơ cấu gài, nhưng mình chỉ biết mình cách này thôi ạ

dangtam03yt

Tài xế O-H
Đồ án nghiên cứu của bác hơi rộng đấy.Đổi đề tài hướng vào 1 xe cụ thể nào đi.Em nói đó là cách sang số trong hộp số tự động có bánh răng hành tinh thôi.

levanquoc

Tài xế O-H
Mình chỉ làm trên hộp số thường lắp trên xe du lịch thôi à. Ý mình là từ vị trí hộp số đến tài có một khoảng cách thì mình phải thay đổi cơ cấu điêu khiển như thế nào ạ. Cái cơ cấu điều khiển mình đưa lên thì hộp số đặt gần tài rồi.

dangtam03yt

Tài xế O-H
Thế thì em chỉ biết dùng cần gạt thôi nhưng sau cần gạt lại có 2 cách là trực tiếp và thông qua dây cáp hoặc thanh nối cứng.Càng cua thì vẫn phải dùng trong hộp số thường bác đang nghiên cứu không bỏ được nên em nghĩ chẳng có cách nào khác ngoài dùng cần gạt nữa.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mình chỉ làm trên hộp số thường lắp trên xe du lịch thôi à. Ý mình là từ vị trí hộp số đến tài có một khoảng cách thì mình phải thay đổi cơ cấu điêu khiển như thế nào ạ. Cái cơ cấu điều khiển mình đưa lên thì hộp số đặt gần tài rồi.
Có thể dùng thanh nối, hoặc là dây cáp. Cái này dễ, bác xem đại 1 em taxi là thấy ngay, chụp ảnh luôn

nguyentuan_me

Tài xế O-H
bạn có tài liệu hay hình ảnh gì về loại này không ạ, mình tìm nhưng không có à.

Mình tạm lấy một loại cho dễ hình dung nhé, 2 dây cáp sẽ được nối với 2 cần chuyển số được khoanh đỏ, mỗi dây sẽ truyền một loại chuyển động của tay số(gạt ngang để chọn cửa số, đẩy tới/lui để vào số)

Đây là kết cấu bên trong của nó. Chú ý cái control finger, đây là cái sẽ đẩy các trục càng cua để vào số.

levanquoc

Tài xế O-H
View attachment 31637
Mình tạm lấy một loại cho dễ hình dung nhé, 2 dây cáp sẽ được nối với 2 cần chuyển số được khoanh đỏ, mỗi dây sẽ truyền một loại chuyển động của tay số(gạt ngang để chọn cửa số, đẩy tới/lui để vào số)
View attachment 31638
Đây là kết cấu bên trong của nó. Chú ý cái control finger, đây là cái sẽ đẩy các trục càng cua để vào số.
Cảm ơn bạn nhé.bạn có tài liệu nào kỹ hơn không, mình cần tài liệu rõ hơn để vẽ à.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên