Hiện tượng chạm mát là gì, ảnh hưởng như thế nào

N
Bình luận: 26Lượt xem: 21,115

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Chạm mát có nghĩa là chạm ra "mát". Mát hay Đất ở đây ám chỉ điện áp nền của hệ thống điện (kể cả ô tô), thông thường, Mát đồng nghĩa với Âm nguồn. Cá biệt, có xe Mát là dương.
Túm lại chạm mát thì đến 99% có nghĩa là chạm ( chập mạch ) ra Âm nguồn

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Chạm mát có nghĩa là chạm ra "mát". Mát hay Đất ở đây ám chỉ điện áp nền của hệ thống điện (kể cả ô tô), thông thường, Mát đồng nghĩa với Âm nguồn. Cá biệt, có xe Mát là dương.
Túm lại chạm mát thì đến 99% có nghĩa là chạm ( chập mạch ) ra Âm nguồn
Cái xe nào mát lại là dương vậy cụ? em nghe lạ quá.

anhchangbibibi

Tài xế O-H
chạm mát rất nguy hiểm cụ ạ , dây mát mà chạm mát thì chẳng sao , chứ dây dương mà chạm mát thì khả năng tèo xe là rất cao ( cháy xe ) , như dây dương ắc quy , dây dương nuôi đèn đóm v.v... , nguồn dương hộp mà chạm mát thì khả năng tèo hộp rất cao .

duydienoto

Tài xế O-H
cụ nói điện dương hôp chạm mát tèo nếu nguồn cấp cho hộp thì tèo cầu trì hoặc rờ ne nặng hơn chảy dây điện sao hộp cũng rễ chết hả bác

doducdao92

Tài xế O-H
chạm mát là hiện tượng cực dương ắc quy chạm mát với thân xe hoặc 1 dây mát nào đó.còn ảnh hưởng trước tiên bị chảy dây trước .còn nặng sẽ bị cháy 1 số thứ .cụ cứ thử thì biết

antrungan

Tài xế O-H
Chạm mát ở mức chưa chập cháy dễ nhận biết nhất là tiêu điện ắc qui. Cao hơn một chút là đứt cầu trì. Cao hơn nữa là cháy dây, chết hộp và chạm mát ở lever max là cháy xe ( cái này chắc bác cũng thấy qua trên tivi hay mạng rùi đó )

zezo123

Tài xế O-H
E đã từng gặp những trường hợp chập cháy toàn bộ hệ thống điện. Thôi rồi lôi ra đấu lại liệt luôn.

audi@@

Tài xế O-H
Em thấy mọi người nói nhiều đến chạm mát và chạm mát hộp. Nhưng em chưa hiểu về bản chất của việc chạm mát này là gì? Ảnh hưởng thế nào tới các bộ phận trên xe ạ?
chạm mass hộp là nói chung thôi bác ạ, chứ để giải thích nó là cả một vấn đề lớn đấy ạ, chạm mass E.E1,E2 mass trực tiếp hay mass cảm biến mass cơ cấu chấp hành .... khó đấy cụ nhé
[MERGETIME="1429804144"][/MERGETIME]
chạm mát là hiện tượng cực dương ắc quy chạm mát với thân xe hoặc 1 dây mát nào đó.còn ảnh hưởng trước tiên bị chảy dây trước .còn nặng sẽ bị cháy 1 số thứ.cụ cứ thử thì biết
hơn 70hần trăm chạm mass dây có liên quan tới việc gắn thêm đồ chơi còn lại 20phânrăm do chuột cắn làm dây tiếp xúc trực tiếp với sườn xe gây chạm. còn lại là do sài đồ quá công suất
với do dây điện lão hóa.
[MERGETIME="1429804192"][/MERGETIME]
chạm mát là hiện tượng cực dương ắc quy chạm mát với thân xe hoặc 1 dây mát nào đó.còn ảnh hưởng trước tiên bị chảy dây trước .còn nặng sẽ bị cháy 1 số thứ.cụ cứ thử thì biết
hơn 70hần trăm chạm mass dây có liên quan tới việc gắn thêm đồ chơi còn lại 20phânrăm do chuột cắn làm dây tiếp xúc trực tiếp với sườn xe gây chạm. còn lại là do sài đồ quá công suất
với do dây điện lão hóa.

sakaitus

Tài xế O-H
Chạm mát hiểu đơn giản là âm dương gặp nhau.1 sun dây.2 nổ cầu trì,3 .tèo 1 số thứ. .. tôi gặp 1 trg hợp vặn dây dưdương đuôi đề vào mass... 5s sau nổ bình luôn....

antrungan

Tài xế O-H
Chạm mát hiểu đơn giản là âm dương gặp nhau.1 sun dây.2 nổ cầu trì,3 .tèo 1 số thứ. .. tôi gặp 1 trg hợp vặn dây dưdương đuôi đề vào mass... 5s sau nổ bình luôn....
2 cực ắc qui nối nhau nếu phát hiện sẽ thấy hồng dây và khói. Nhưng bắt đề mà bị nhưng thế thì do lỗi của bác rùi. Lúc nắp lại cọc bình thường phải quẹt qua để thử chạm trước.
[MERGETIME="1429839430"][/MERGETIME]
cường độ dòng điện hay còn gọi là hiệu điện thế. vậy thực chất trò này là sao hả cụ?
Bác thức khuya nhỉ. Gần 12 h chả còn ai chém nữa lên e đi ngủ. Hum sau thức khuya thì e pm hỏi bác vài thứ nhé 6-6

lexuan

Tài xế O-H
Hi anh em.Nhiều anh em vẫn hiểu chưa đúng khái niệm chạm mát .Mình có ỳ kiến như này chia sẻ với anh em.Bất kỳ một phụ tải điện nào trên xe ô tô muốn làm việc được đều phải tiêu thụ năng lượng nguồn điện.Nói một cách đơn giản là khi muốn sử dụng phụ tải đó dòng điện phải khép kín đi qua phụ tải đó.Tuy nhiên một số trường hợp do sự cố nguồn điện vẫn khép kin mạch nhưng dòng điện trước khi đi qua phụ tải đã chạy qua mát.Trường hợp này được gọi là ngắn mạch hay anh em hay gọi là chạm mát.Năng lượng của nguồn điện không được phụ tải tiêu thụ mà sinh ra nhiệt trên dây dấn .Trên dây dẫn có nhiệt độ cực lớn sinh ra hiện tượng cháy dây mà anh em hay gọi là chập.Để bào vệ mạch điện này trên mạch có cầu chì có nhiệt độ nóng chảy thấp hơn so với dây dẫn ,nếu nhiệt độ trên dây điện cao hơn mức quy định của cầu chì thì cầu chì bị đứt làm hở mạch điện.Bảo vệ được phụ tải điện của mạch đó.Trên đây là ý kiến của tôi.Cảm ơn anh em

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên