Nguyên lý hoạt động của cảm biến tốc độ xe

H
Bình luận: 24Lượt xem: 11,167

hochoi

Tài xế O-H
Cảm biến tốc độ của xe phát hiện tốc độ thực của xe đang chạy. Cảm biến này truyền tín hiệu SPD và ECU động cơ sử dụng tín hiệu này chủ yếu để điều khiển hệ thống ISC và tỷ lệ không khí-nhiên liệu trong lúc tăng tốc hoặc giảm tốc cũng như* các sử dụng khác.
[FONT=&quot]Loại MRE [/FONT]
Cảm biến này được lắp trong hộp số, hoặc hộp số phụ, và được dẫn động bằng bánh răng chủ động của trục thứ cấp. Như được thể hiện trong hình minh họa, cảm biến này được gắn vào và gồm có một HIC (Mạch tích hợp lai) có một MRE và các vòng từ tính.
Điện trở MRE sẽ thay đổi theo chiều của lực từ đặt vào MRE. Khi chiều của lực từ thay đổi theo vòng quay của nam châm gắn vào vòng từ tính này, đầu ra của MRE sẽ có một dạng sóng AC nh* thể hiện ở hình minh họa. Bộ so trong cảm biến này biến đổi dạng sóng AC này thành tín hiệu số và truyền nó đi. Tần số của dạng sóng này được xác định bằng số cực của các nam châm gắn vào vòng từ tính. Có 2 loại vòng từ tính, loại 20 cực và loại 4 cực, tuỳ theo kiểu xe. Loại 20 cực sinh ra một dạng sóng 20 chu kỳ (nói khác đi, 20 xung trong mỗi vòng quay của vòng từ tính này), và loại 4 cực sinh ra dạng sóng 4 chu kỳ. Trong một số kiểu xe, tín hiệu từ cảm biến tốc độ đi đồng hồ táp lô trước khi đến ECU động cơ, và trong các kiểu xe khác, tín hiệu từ cảm biến tốc độ này đến thẳng ECU của động cơ. Các mạch ra của cảm biến tốc độ gồm có loại điện áp ra và loại biến trở.

Cảm biến tốc độ xe

binh1980

Tài xế O-H
vậy em có con getz thay bu zi dây cao ap loc xăng bơm xăng côn nhưng tăng tốc vẫn yếu máy liệu có phải vấn đề ở cảm biến này không ạ

antrungan

Tài xế O-H
vậy em có con getz thay bu zi dây cao ap loc xăng bơm xăng côn nhưng tăng tốc vẫn yếu máy liệu có phải vấn đề ở cảm biến này không ạ
Chưa chắc chắn đc bác ạ. Tăng tốc yếu thế khi chạt máy có yêu ko. Bác cảm nhận thấy máy yêu hay đo đạc thấy. Get của bác 0,9 1.1 hay 1.5

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Không phải vấn đề của cái cảm biến này bác ạ. Nếu dùng hộp số tự động thì có ảnh hưởng, nhưng theo kiểu khác

binh1980

Tài xế O-H
Chưa chắc chắn đc bác ạ. Tăng tốc yếu thế khi chạt máy có yêu ko. Bác cảm nhận thấy máy yêu hay đo đạc thấy. Get của bác 0,9 1.1 hay 1.5
lúc chat rất khỏe bác ạ
[MERGETIME="1429925994"][/MERGETIME]
lúc chat rất khỏe bác ạ
và em không hiểu sao lại có lúc khỏe lúc yếu như vây bac có kinh nghiệm gì giúp em với
[MERGETIME="1429926001"][/MERGETIME]
lúc chat rất khỏe bác ạ
và em không hiểu sao lại có lúc khỏe lúc yếu như vây bac có kinh nghiệm gì giúp em với
[MERGETIME="1429926119"][/MERGETIME]
lúc chat rất khỏe bác ạ
và em không hiểu sao lại có lúc khỏe lúc yếu như
lúc chat rất khỏe bác ạ
[MERGETIME="1429925994"][/MERGETIME]

[MERGETIME="1429926001"][/MERGETIME]

xe của em là 1.1 ạ

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên