Sorento - hệ thống điều hòa mất lạnh

sirduyduc
Bình luận: 17Lượt xem: 7,512

sirduyduc

Tài xế O-H
Em đang nhận 1 em Sorento 2014, 2.4 MPI, xe mới chạy được 1,2 vạn. Hệ thống điều hòa đang mất lạnh, nó xài van đuôi điện. hôm trước em có test nguồn xuống van đuôi, có nguồn 12V, kiểm tra điện trở của van xấp xỉ 200 ohm, thông số chuẩn trong GDS của nó là khoảng 10ohm, nên em đặt van về thay nhưng sau khi lắp van mới vào tiến hành hút chân không và nạp ga thì lốc không nén được. quạt gió tốc độ thấp không quay. em đã thử kích hoạt quạt gió các chế độ, test độ mở của van bằng GDS, đều ổn. Lần mò mấy ngày nhưng chưa tìm biết xử trí thế nào, xin phép đưa lên để nhờ các cụ tư vấn giúp em. đây là hình chụp một số thông số em kiểm tra trên máy, kính nhờ các cụ!

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Em đang nhận 1 em Sorento 2014, 2.4 MPI, xe mới chạy được 1,2 vạn. Hệ thống điều hòa đang mất lạnh, nó xài van đuôi điện. hôm trước em có test nguồn xuống van đuôi, có nguồn 12V, kiểm tra điện trở của van xấp xỉ 200 ohm, thông số chuẩn trong GDS của nó là khoảng 10ohm, nên em đặt van về thay nhưng sau khi lắp van mới vào tiến hành hút chân không và nạp ga thì lốc không nén được. quạt gió tốc độ thấp không quay. em đã thử kích hoạt quạt gió các chế độ, test độ mở của van bằng GDS, đều ổn. Lần mò mấy ngày nhưng chưa tìm biết xử trí thế nào, xin phép đưa lên để nhờ các cụ tư vấn giúp em. đây là hình chụp một số thông số em kiểm tra trên máy, kính nhờ các cụ!
Đã có nguồn xuống lốc rồi mà không nén thì bác thay lốc thôi. bác thử cắm con led vào rồi bật điều hòa thấy led sáng mà áp suất không nén thì thay cả cụm lôc đi bác. các thông số đều có và tiến hiệu mở van cũng có rồi mà.

NgheAn.

Tài xế O-H
Em cũn đã gặp trong xưởng như con này mà em cảmy 2•5 q rồi. Đọc máy báo lỗi con van điều khiển lốc đó. nhưng đặt về thay thế k có đc. rrooif phảu thay nguyên cả lốc

DaoKhoBau

Tài xế O-H
Nếu là lốc có van đuôi bằng điện thì là lốc k bôn từ zùi fải k bác? Nếu bác đã kiểm tra và thay van đuôi khác mà k đc thì khả năng cao lốc đã chết.

Mobilest

Giữ xe
Nhân viên
Với dữ liệu như vậy thì khả năng lốc tèo là rất cao .Nhiều lốc có van đuôi thường hay bị chết bu ly .Vì dạng lốc này thiết kế khi bị áp xuất cao hoặc hiện tượng bó sẽ tự đứt không kết nối với trục chủ động .Tức là bu ly quay nhưng trục chuyển động không quay và nhà cháu cũng thay kiểu lốc như thế này một vài cái rồi .Cụ kiểm tra nếu bu ly không có vẫn đề gì thì chỉ có thay lốc mới là ok .

HoangXuanTuan

Tài xế O-H
Xem lại cục pin từ trên lốc lạnh xem hoạt động ko, tháo lốc xuống thử quay tay xem có dầu bay ra ko, nếu có thì ok, không thì lốc toi rồi. Kiểm tra quạt gió chạy ko. Kiểm tra van tiết lưu và châm thêm ga. Lốc nongs hay thiếu ga đều có thể ko chạy

sirduyduc

Tài xế O-H
Tình hình là con này đã xử lý xong mấy hôm, nay mới có thời gian thông báo kết quả tới các cụ. Em nó bị chết lốc. Nguyên nhân là bảng điều khiển AC trên taplo bị mất tín hiệu khiển quạt, gây quá áp rồi chết lốc. Sau khi thay thế bảng điều khiển, thử đẩy áp vào hệ thống, quạt đã đóng, sau đó thay lốc mới thì hệ thống ngon lành. Xin báo kết quả tới cả nhà. Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn

dangtam03yt

Tài xế O-H
Tình hình là con này đã xử lý xong mấy hôm, nay mới có thời gian thông báo kết quả tới các cụ. Em nó bị chết lốc. Nguyên nhân là bảng điều khiển AC trên taplo bị mất tín hiệu khiển quạt, gây quá áp rồi chết lốc. Sau khi thay thế bảng điều khiển, thử đẩy áp vào hệ thống, quạt đã đóng, sau đó thay lốc mới thì hệ thống ngon lành. Xin báo kết quả tới cả nhà. Cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn
Bảng điều khiển không sửa được hả cụ.

dangtam03yt

Tài xế O-H
Em vừa nhận 1 con sorento triệu chứng giống xe bác.cơ mà bây giờ không khẳng định chắc chắn bảng điều khiển nó có chập chờn hay không để thay.tất cả chế độ đều ổn,chỉ duy nhất quạt làm mát két ko quay.bác nào có kinh nghiệm chỉ em với ạ.

sirduyduc

Tài xế O-H
Bác kiểm tra riêng phần quạt trước, xem nguyên nhân quạt ko chạy là do bản thân nó hay do bộ phận khác rồi loại trừ kiểm tra tiếp bác ạ.

np.tan

Tài xế O-H
bác nào giúp em. xe sonata đời đầu 2013 chạy gần 40k km. điều hòa xe em lúc chạy thì lạnh nhưng không sâu. khi dừng thì không lạnh. có 1 bác trên diễn đàn cũng bị 1 trường hợp như em thay van đuôi lốc thì lạnh trởi lại. vậy khi thay van đuôi lốc là phải thay luôn ga lạnh hả bác. giá van đuôi lốc xe em là bao nhiêu. các món em đã thay

dangtam03yt

Tài xế O-H
bác nào giúp em. xe sonata đời đầu 2013 chạy gần 40k km. điều hòa xe em lúc chạy thì lạnh nhưng không sâu. khi dừng thì không lạnh. có 1 bác trên diễn đàn cũng bị 1 trường hợp như em thay van đuôi lốc thì lạnh trởi lại. vậy khi thay van đuôi lốc là phải thay luôn ga lạnh hả bác. giá van đuôi lốc xe em là bao nhiêu. các món em đã thay

View attachment 40822
Có lẽ phải thay luôn cả lốc thôi cụ ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên