Đi học sửa chữa ôtô ... nên vào đại học, cao đẳng hay học nghề

N
Bình luận: 80Lượt xem: 26,611
Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

noname97

Tài xế O-H
Em là học sinh sắp tốt nghiệp c3 , trước đây định hướng nghề nghiệp của em rất mơ hồ, cứ nghĩ phải vào học đại học nọ đại học kia nhưng lại không biết ra trường mình sẽ làm cái gì. Nhưng vừa rồi được ông anh tư vấn ngành nghề và tương lai thì em thấy có thể đặt niềm đam mê của mình vào nghề sửa chữa ôtô.
sau khi lên mạng, qua các diễn đàn tham khảo thấy sinh viên học kĩ thuật ôtô ra trường đi tìm việc rất khó vì chỉ được học lí thuyết là chủ yếu, ít có kinh nghiệm thực tiễn. Dường như các trường đại học và cao đẳng đều đào tạo kĩ sư chứ ko đào tạo thợ. Đa phần mọi người đều khuyên nên học nghề.
Em là người có sức khỏe, chịu được vất vả , liệu học ko học đại học cao đẳng mà học nghề sửa chữa ôtô thì có cơ hội việc làm và khả năng lập nghiệp ko . Xin các bác tư vấn giúp :) em cảm ơn nhiều ạ!!!

nguyen nghi

Tài xế O-H
Nếu em muốn trở thành thợ sửa chữa thì mình khuyên nên học ở một trường cao đẳng nghề hoặc trung cấp nghề có uy tín và cơ sở vật chất đầy đủ. Đừng nên học các hệ này ở các trường cao đẳng hay đại học, chỉ được cái tiếng thôi chứ chất lượng không thật lắm đâu.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Em là học sinh sắp tốt nghiệp c3 , trước đây định hướng nghề nghiệp của em rất mơ hồ, cứ nghĩ phải vào học đại học nọ đại học kia nhưng lại không biết ra trường mình sẽ làm cái gì. Nhưng vừa rồi được ông anh tư vấn ngành nghề và tương lai thì em thấy có thể đặt niềm đam mê của mình vào nghề sửa chữa ôtô.
sau khi lên mạng, qua các diễn đàn tham khảo thấy sinh viên học kĩ thuật ôtô ra trường đi tìm việc rất khó vì chỉ được học lí thuyết là chủ yếu, ít có kinh nghiệm thực tiễn. Dường như các trường đại học và cao đẳng đều đào tạo kĩ sư chứ ko đào tạo thợ. Đa phần mọi người đều khuyên nên học nghề.
Em là người có sức khỏe, chịu được vất vả , liệu học ko học đại học cao đẳng mà học nghề sửa chữa ôtô thì có cơ hội việc làm và khả năng lập nghiệp ko . Xin các bác tư vấn giúp :) em cảm ơn nhiều ạ!!!
Bác cứ theo lời khuyên của bác buidinhduong ấy. vì em cũng học cao đẳng nghề ra đi làm và gặp nhiều các anh kỷ sư ra nhưng thật sự nếu so về lý thuyết và tính toán thì em thua nhưng nếu sa về tay nghề thì mấy anh kỹ sư lại thua. vì vậy nếu bác muốn có sơ hội làm lãnh đạo thì học đại học còn muốn làm thợ thì học nghề. nhưng không phải học đại học là không thể làm thợ mà vì làm thợ thì phí quá thôi.

noname97

Tài xế O-H
thanks các bác nhiều!! Em cũng chỉ quan tâm đến vấn đề việc làm và tay nghề chứ không quan trọng bằng cấp hay phải làm lãnh đạo. Em chỉ sợ học xong thất nghiệp thì khổ -_-

TranVanAnh127

Tài xế O-H
mình đang học cao đẳng nghề đây ban, lí thuyết có 30%, thực hành 70%. nếu bạn học cao đẳng nghề thì tốt cho việc ra làm thợ, làm thợ tốt muốn tự mình đứng lên lãnh đạo cũng không khó. không nhất thiết phải đại học. chúc bạn lựa chọn đúng con đường để đi. :)

hungem

Tài xế O-H
Học trường nào cũng vậy,học nghề nào cũng vậy:Thứ nhất bạn phải xác định niềm đang mê kỷ thuật sữa chữa ô tô thì mới thành công được:Thứ hai nếu học lực bạn tốt nên vào đại học học lực trung bình thì vào cao đẳng,hoặc trung cấp nghề vì ở trường người ta đào tạo lý thuyết,bạn nắm vững kiến thức ,khi va chạm thực tiễn bạn sẽ phát triễn rất nhanh,chúc bạn thành công trong tương lai của mình

vananh198414

Tài xế O-H
nói chung là học đâu cũng đươc, có sức thì học đại học, yếu chút học cao đẳng , không có đủ sức ta học nghề , đường đi tuy khác nhau nhưng chung quy lại vần quay về làm thờ làm kỹ sư sữa chữa ô tô. không có chuyện học đại học cao thấp hơn học nghề , mà chỉ có trình độ tay nghề sau này mới phân biệt thợ cao thợ thấp . chúc cụ có lựa chọn hợp lý

anhchangbibibi

Tài xế O-H
nếu cụ đủ đieu kiện , thời gian , kiên nhẫn thì cụ nên học đai học , sau đó cụ ra làm cũng không muộn , còn không thì cụ học trung cấp nghề , ra trường kiếm tiền sớm , sau thích thì học liên thông , có gì tư vấn sai cụ bỏ qua nhé.

thanhvu

Tài xế O-H
học đại học vẫn làm thợ đc mà. hihi. nhưng bằng đh có giá trị hơn, vào công ti lương cơ bản cũng nhỉnh hơn tý, so với nhừng ng bằng tuổi nghề

Kom.Hyundai

Tài xế O-H
Công nghệ ô tô ngày càng thay đổi, và hiện đại. Theo tôi bạn hãy thi vào trường theo đúng lực học của bạn. Học đại học, cao đẳng, hay nghề đều đi sửa ô tô được tất miễn là đam mê. Nhưng bạn học đại học thì bạn sẽ hơn được một số thứ: kỹ năng mềm, tiếng anh, tin học, khả năng tiếp thu công nghệ mới...đôi điều tâm sự với bạn, mong bạn có sự lựa chọn phù hợp với bản thân.

dinhluongthuc

Tài xế O-H
nếu bạn có quyết tâm thì bạn có thể học được hết nghề mà bạn muốn học, muốn học tốt cần quyết tâm học, kiến thức trên lớp nắm trắc kết hợp với thực hành tại xưởng, các trường đào tạo bài bản thì bạn tìm tới, vì có bài bản thì chất lượng mới cao. chất lượng là gì, là việc học kết hợp lý thuyết và thực hành hợp lý, giáo viên có chuyên môn và trình độ, cơ sở vật chất đầy đủ để học, ví dụ các loại động cơ đời mới, các loại máy chuẩn đoán đầy đủ, chỉ sợ bạn ko quết tâm thôi, nhiều học sinh ra trường vẫn làm giỏi như thợ, chỉ yếu cái chuẩn đoán bệnh thôi

hondacuper

Tài xế O-H
Tôi biết rất nhiều người chê trình độ cao đảng và đại học của việt nam không có trình độ và tay nghề, chẳng có tính thực tiễn. Nhưng bạn đã nghĩ bạn sẽ chở thành một người thợ sửa chữa thì tôi tin bạn sẽ có trình độ và tay nghề khi bạn có tấm bằng đại học hay cao đẳng. Công nghệ ô tô luôn phat triển và thay đổi, khi bạn có một nền tảng lý thuyết vững vàng bạn sẽ nhanh chóng thích nghi được với sự thay đổi ấy, còn nếu không có thì bạn khó lòng trả lời được rất nhiều câu hỏi vì sao. Bạn có thể gạt bỏ khái niệm lý thuyết xuông của những người học đại học, cao đẳng bằng cách trong quá trình học bạn giành thời gian rảnh (mà đa phần là thời gian cày game của những sinh viên bây giờ) bạn xin ra những xưởng ngoài mà phụ nhặt cờ lê và trả lời những câu hỏi tại sao trong sách vở như tôi đã làm. Tôi tin khi hết 5 năm đại học, tay nghề bạn không giỏi nhưng cũng đủ tự tin để nói rằng mình không phải lý thuyết xuông. Cố gắng lên nhé, tôi tin bạn sẽ làm được và thành công.

antrungan

Tài xế O-H
theo em bác cứ học đại học bình thường vì bác đã yêu nghề thì học đại học vẫn tìm tòi học hỏi được, chứ nhiều người học cao đẳng nghề ra cũng có ăn thua đâu, chủ yếu là niềm đam mê và hướng phấn đấu của mình kìa , học cao chắc chắn sẽ biết sâu ( em không được học qua trường lớp lên em khuyên các bác có điều kiện lên đi học , học càng cao càng tốt

hanhthuy1990

Tài xế O-H
theo em bác cứ học đại học bình thường vì bác đã yêu nghề thì học đại học vẫn tìm tòi học hỏi được, chứ nhiều người học cao đẳng nghề ra cũng có ăn thua đâu, chủ yếu là niềm đam mê và hướng phấn đấu của mình kìa , học cao chắc chắn sẽ biết sâu ( em không được học qua trường lớp lên em khuyên các bác có điều kiện lên đi học , học càng cao càng tốt
Bác không học mà bác trình vẫn cao đấy chứ. em thấy bác nghề chắc cũng vững lắm nhỉ?

dangtam03yt

Tài xế O-H
Học đại học có cái hay của nó đấy các bác ạ.Em không giải thích như thế nào được nhưng khi học xong có những thứ nó cứ theo logic mình chẳng cần hỏi nó cũng ra (tất nhiên là còn tùy vào trình của từng người)kể cả khi mình tìm hiểu các ngành khác.Học ô tô chương trình đại học nó kiểu như đi từ gốc ý.còn các hệ khác là sử dụng phần ngọn rồi.Nói vậy nhưng em vẫn khuyên bác chủ nếu theo nghề ô tô thì chỉ cần học cao đẳng nghề thôi.Chọn trường cơ sở vật chất tôt là được.Hoan nghênh bác chưa xong c3 đã tham gia diễn đàn tìm hiểu về ngành ô tô . Cứ nằm ngữa là có tiền ak.@@

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên