Captiva 2008 báo lỗi đèn trơn trượt

A
Bình luận: 28Lượt xem: 9,047

anhchangbibibi

Tài xế O-H
chào các cụ , hôm qua em có nhận xe captiva,máy xăng , đời 2008 , bị báo lỗi 2 đèn trơn trượt , em tưởng chắc bị hỏng cảm biến ABS , nên mừng thầm, sau khi cắm máy vào đọc lỗi thì em tái xanh mặt , bị lỗi này rất lạ các cụ ạ , em chưa gặp lỗi này bao giờ , xóa không hết các cụ ạ , em làm cả ngày hôm qua với sáng nay , thay luôn cả 4 con cảm biến mà không hết , có cụ nào gặp qua lỗi này chém cho em phát ạ.

C0131 : ABS/TCS pressure circuit

hanhthuy1990

Tài xế O-H
chào các cụ , hôm qua em có nhận xe captiva,máy xăng , đời 2008 , bị báo lỗi 2 đèn trơn trượt , em tưởng chắc bị hỏng cảm biến ABS , nên mừng thầm, sau khi cắm máy vào đọc lỗi thì em tái xanh mặt , bị lỗi này rất lạ các cụ ạ , em chưa gặp lỗi này bao giờ , xóa không hết các cụ ạ , em làm cả ngày hôm qua với sáng nay , thay luôn cả 4 con cảm biến mà không hết , có cụ nào gặp qua lỗi này chém cho em phát ạ.

View attachment 31731
Nó báo mạch áp suất mà bác. xe này có cảm biến áp suất nằm trong cụm ABS luôn. Bác thử xả dầu phanh đổ dầu DOT4 và xóa lỗi chạy thử xem sao? nếu vẫn không được chỉ có thay cụm ABS hoặc gửi đi sửa thôi.

nguyen nghi

Tài xế O-H
Captiva mà nổi đèn trơn trượt thì cần chú ý hai hệ thống là abs và trợ lực tay lái.( có một lỗi về trợ lực sẽ không ra mã lỗi mà chỉ cần căn chỉnh một chút là sẽ ok chủ thớt chú ý và nghiên cứu nhé :D)

anhchangbibibi

Tài xế O-H
Bạn có nhầm mã lỗi không vậy,lỗi này mình chưa gặp bao giờ
không nhầm cụ ạ , máy báo đúng mã lỗi này ạ , em cũng chưa gặp mã lỗi này bao giờ.
[MERGETIME="1430561274"][/MERGETIME]
Nó báo mạch áp suất mà bác. xe này có cảm biến áp suất nằm trong cụm ABS luôn. Bác thử xả dầu phanh đổ dầu DOT4 và xóa lỗi chạy thử xem sao? nếu vẫn không được chỉ có thay cụm ABS hoặc gửi đi sửa thôi.
để sáng mai em làm theo cách của bác .
[MERGETIME="1430561415"][/MERGETIME]
Captiva mà nổi đèn trơn trượt thì cần chú ý hai hệ thống là abs và trợ lực tay lái.( có một lỗi về trợ lực sẽ không ra mã lỗi mà chỉ cần căn chỉnh một chút là sẽ ok chủ thớt chú ý và nghiên cứu nhé :D)
căn chỉnh bộ phận nào cụ ạ ? trợ lực tay lái em chưa đụng vào ạ .

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Căn chỉnh thế nào bác? cái cảm biến đó không chỉnh được. chỉ có khi tháo bộ chia dầu ra và đóng bộ hoa xung phía trong ra mới chỉnh được. mà cái đó rất mỏng nên lệch một chút vẫn không sao.

hungem

Tài xế O-H
Xin lỗi bạn, mình đọc nhầm mã C 0311,nên tra không ra lỗi,bạn làm theo cách của bạn hạnh thủy ấy,chúc bạn xử lý tốt

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Bệnh này dòng Cap gặp rất nhiều. Thường lỗi bơm và lỗi phần điện tử điều khiển. Nếu do bơm thì trên diễn đàn đã có topic rồi. Còn các lỗi khác thì liên quan tới mạch khiển và cảm biến. Nếu k giải quyết dc phần điện tử thì gửi nhà cháu khắc phục cho
Về lỗi như trên cách khắc phục là thế nào vậy bác? bác có thể nói rõ hơn không ạ? hiện em cũng chưa biết lỗi chính xác là gì và bác trả lời chung chung quá.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Bệnh này do nhiều nguyên nhân. Có cái thì lỗi bơm có cái thì lỗi van nên khi vận hành và phanh ở tốc độ mà ABS hoạt động thì việc nó làm là chống trơn trượt như nó dc sinh ra. Mọi việc sẽ k có gì để nói nếu nó hoạt động tốt nhiệm vụ của mình. Cơ mà do một vài nguyên nhân làm cho các thông số bị sai lệch nên nó sẽ báo mấy đèn này. Còn nhiều lỗi về phần điện tử cũng báo lỗi này. Vậy nên phải kiểm tra tổng thể khối modul này thì mới biết đc.
nhưng cái lỗi nó báo mạch áp suất dầu phanh chống bó cứng/chống trơn trượt mà bác? lỗi này là do lỗi "điện tử tổng thể" cụm ABS gây ra hả bác?

powersoul2012

Tài xế O-H

View attachment 31731
mình nghĩ là áp suất dầu, bạn kiểm tra áp dầu tổng và kiểm tra áp bơm xem nhé

nguyen nghi

Tài xế O-H
Căn chỉnh thế nào bác? cái cảm biến đó không chỉnh được. chỉ có khi tháo bộ chia dầu ra và đóng bộ hoa xung phía trong ra mới chỉnh được. mà cái đó rất mỏng nên lệch một chút vẫn không sao.

Không phải làm cơ khí đâu cụ, ý em là calip lại laf ok ngay. Nói vậy cho cụ chủ thớt nghiên cứu thôi :D . Dòng này nhiều khi nó hơi lằng nhằng.

anhchangbibibi

Tài xế O-H
sáng nay em xả dầu phanh thay thì xoá hết lỗi , chạy khoảng 5 phút thì báo lỗi lại , tài xế nói cách đây 1 tháng đã sữa chữa cục ABS , em nghĩ chắc là bơm ABS , vì thấy có dấu cạy .

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên