Hỏi kinh nghiệm tháo ổ bi gối bánh đà gối trục sơ cấp hộp số.

hanhthuy1990
Bình luận: 31Lượt xem: 4,608

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Chắc là bác nào dù thợ máy gầm hay điện thì đều tháo côn hoặc nhìn thấy rồi và có cái khi ổ bi gối trục sơ cấp hộp số nằm ở bánh đà bị hư và đóng ra thay thế. nếu nó nằm ở bánh đà thì tháo bánh đà ra và đóng bi rất dễ dàng, còn nếu nó nằm ở trục khuỷu thì quả là vấn đề nan giải với anh em nào chưa có kinh nghiệm tháo vì không có đồ chuyện dụng để cẩu ra. vậy các bác có những cách nào để tháo ổ bi này ra mà ít hao tổn công lục không ạ?

TranVanAnh127

Tài xế O-H
Bác hãy dùng một ít ruột bánh mì hoặc đất sét của trẻ em nhét vào lỗ bi rồi dùng lục giác đóng vào lỗ bi bạn vừa nhét đất sét vào ấy... nếu bi còn tron tru nó sẽ ra dễ dàng...hj. cái này mình học lõm được, mong đươc chỉ giáo.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Bác hãy dùng một ít ruột bánh mì hoặc đất sét của trẻ em nhét vào lỗ bi rồi dùng lục giác đóng vào lỗ bi bạn vừa nhét đất sét vào ấy... nếu bi còn tron tru nó sẽ ra dễ dàng...hj. cái này mình học lõm được, mong đươc chỉ giáo.
một kinh nghiệm hay. vậy là phải lấy cái lục giác to gần bằng với lỗ cabi trong nhỉ? mà như vậy phải mua đất sét của mấy tụi nhỏ chơi về làm rồi. ;)[DOUBLEPOST=1430637193,1430637046][/DOUBLEPOST]
Cho cái hinh đi cụ ,nếu không có dụng cụ thì hàn vào cái vam giật giật nó ra

còn nhìn hình em chém tiếp
em nghĩ chẳng cần gì hình cả. bi này chỉ có 2 kiểu là đóng vào bánh đà và đóng vào cuối truc khuỷu. bác mà hành vào cái cabi này không dễ đâu bác ạ. chưa nói đến cái phôi hàn nó dính vào truc lại phải đục cho nó trơn để bi ra được.
Em ví dụ một cái nhé. nhưng có những cái còn khoai hơn nhiều ạ

hoang3539

Tài xế O-H
E thường làm như vậy là ra ah. Mà chỗ e ko có cảo chuyên cho loại này. Nếu mà ko ra nữa chắc e phải dùng hạ sách là hàn vào cảo ra. Gió đá thì xong hết..... hjhjj

hungem

Tài xế O-H
Theo mình dùng si li con bơm vào lỗ,lấy long đền kín vừa bàng lỗ bi và đóng ra thì được đó

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Theo mình dùng si li con bơm vào lỗ,lấy long đền kín vừa bàng lỗ bi và đóng ra thì được đó
hay quá. cách mới nhưng chưa làm không biết có ra không vì silicon nó mềm quá sợ đóng không giữ được.[DOUBLEPOST=1430647500,1430647390][/DOUBLEPOST]
E thường làm như vậy là ra ah. Mà chỗ e ko có cảo chuyên cho loại này. Nếu mà ko ra nữa chắc e phải dùng hạ sách là hàn vào cảo ra. Gió đá thì xong hết..... hjhjj
phương pháp hàn thì em chẳ ưa nó tí nào cả. mặc dù phá kiểu gì nó cũng ra nhưng mà làm mà thấy lửa vào là em không thích rồi.

phalaidat

Tài xế O-H
hay quá. cách mới nhưng chưa làm không biết có ra không vì silicon nó mềm quá sợ đóng không giữ được.[DOUBLEPOST=1430647500,1430647390][/DOUBLEPOST]
phương pháp hàn thì em chẳ ưa nó tí nào cả. mặc dù phá kiểu gì nó cũng ra nhưng mà làm mà thấy lửa vào là em không thích rồi.
Sẽ có lúc bạn phải cần đến phương pháp này

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Để keo khô một tí,khi đóng vào tạo áp xuất nén dễ đẫy ra hơn
Bác lấy gì để đóng và điều kiện có cần phải tìm long đèn hay gì đó kín với cabi không?[DOUBLEPOST=1430648569,1430648473][/DOUBLEPOST]
Sẽ có lúc bạn phải cần đến phương pháp này
đã có rồi chứ không phải sẽ có nữa bác ạ. vì vậy em thấy không thích chút nào nên muốn hỏi mọi người có những cách nào không và cách nào tối ưu nhất sẽ làm trước đấy ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Nếu không có long đền,bạn lấy môt cây sắt mài vừa tròn với lỗ bi mà đóng
cây sắt phải vừa khít luôn hả bác? khít như bố chồng nang dâu luôn hả? hay vừa vừa nó cũng ra ạ? vì em chỉ sợ cabi với cây sắt nó không kín nên để tạo được áp phía sau bi thì nó toẹt ra giữa khe hở cabi với cây đóng rồi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên