Xe Wave 110 còi lắp thêm công tắc chân chống nghiêng

L
Bình luận: 44Lượt xem: 12,130

langtuhanoi

Tài xế O-H
Em muốn lắp cái công tắc chân chống nghiêng cho con Wave 110 nhà em vì không dưới vài lần e đề phát chạy luôn rồi tí ngã vì chưa gạt chân chống,
Có điều em chưa hiểu là đấu công tắc chân chống vào đâu, công tắc chân chống xe Honda có 3 dây: 2 xám + 1 xanh
Cách hoạt động thế này ạ: khi bật công tắc điện, đèn đóm trên bàn thờ vẫn sáng bình thường, nhưng nếu không gạt chân chống lên thì không đề máy được, và khi máy đang nổ nếu gạt chân chống xuống thì máy tắt
như vậy theo e hiểu là công tắc chân chống phải ngắt dây từ nút đề đến rơ le đề và ngắt nguồn đến bộ IC của xe, nôm na là vậy nhưng em cũng chưa hiểu rõ nguyên lý,
Các Cụ kĩ thuật tư vấn dùm e cái nhé, e có đính theo cả sơ đồ mạch điện xe Wave RSX 2012 luôn

P/S: xe em mới nổ máy khói mù mịt luôn, chắc chắn là có vấn đề với xéc măng hoặc xupap nạp, các Bác cho em hỏi cách phân biệt khói do xéc măng và xupap khác nhau ntn ạ?

truyenminh705

Tài xế O-H
Em muốn lắp cái công tắc chân chống nghiêng cho con Wave 110 nhà em vì không dưới vài lần e đề phát chạy luôn rồi tí ngã vì chưa gạt chân chống,
Có điều em chưa hiểu là đấu công tắc chân chống vào đâu, công tắc chân chống xe Honda có 3 dây: 2 xám + 1 xanh
Cách hoạt động thế này ạ: khi bật công tắc điện, đèn đóm trên bàn thờ vẫn sáng bình thường, nhưng nếu không gạt chân chống lên thì không đề máy được, và khi máy đang nổ nếu gạt chân chống xuống thì máy tắt
như vậy theo e hiểu là công tắc chân chống phải ngắt dây từ nút đề đến rơ le đề và ngắt nguồn đến bộ IC của xe, nôm na là vậy nhưng em cũng chưa hiểu rõ nguyên lý,
Các Cụ kĩ thuật tư vấn dùm e cái nhé, e có đính theo cả sơ đồ mạch điện xe Wave RSX 2012 luôn

P/S: xe em mới nổ máy khói mù mịt luôn, chắc chắn là có vấn đề với xéc măng hoặc xupap nạp, các Bác cho em hỏi cách phân biệt khói do xéc măng và xupap khác nhau ntn ạ?
Ra Honda mua về rồi tùy tình hình cụ thể sẽ chém tiếp cụ ạ.

peterpanhhd

Tài xế O-H
cụ tháo 1 dây ở mobin ra cắm zắc ngòai nối tiếp vào công tắc phanh tay(công tắc của phanh đĩa xe wave ) khoan lỗ bắ vào chân chống tác dụng như bóp phanh với nhả phanh la khi gạt chân chống xuống không có điện vào mobin thi thoải mái ko nổ dc. Là an toàn rồi xe em làm mấy năm nay mua công tắc xin 1 tí thì bền cụ ah .

tunglinh2102

Tài xế O-H
e cũng muốn làm như cụ.đề thì e xử lý đc.nhưng gạt chân chống xuống để tắt máy thì e chịu.với lại cho e hỏi mua cái công tắc này ở đâu vậy

Paul-Thinh

Tài xế O-H
mình có ý này. ở ic có 5 chân. trong đó có 1 chân khi tiếp mát sẽ tắt máy. đề đc nhưng không nổ. cụ có thể làm qua cái này.tức là lắp công tắc vào chân chống. dựng chân chống là tiếp mát. tắt máy

doducdao92

Tài xế O-H
trước em cũng có ý tưởng như của cụ .nhưng em chưa thử làm .theo em 1 là cụ ngắt mắt ở chân chống .tức khi gặt chân chống xuống sẽ chết máy ,chưa gạt chân chống lên máy cũng sẽ ko dề được .hoặc cụ lên ngặt dương ở ic và rele đề.

Tranhoaison

Tài xế O-H
Theo mình bác cứ làm như này nhé : Dây đầu vào của công tắc bác nối với mát ...dây đầu ra bác nối vào dây tắt khóa ...khi gạt chân chôgns lên thì không có mát đầu ra => xe nổ máy ...khi chân chống hạ xuống mát sẽ nối vào dây khóa (đen sọc trắng ) và tắt máy ...thế là ok

peterpanhhd

Tài xế O-H
e cũng muốn làm như cụ.đề thì e xử lý đc.nhưng gạt chân chống xuống để tắt máy thì e chịu.với lại cho e hỏi mua cái công tắc này ở đâu vậy
Cụ mua ở chỗ bán đồ xe máy cái công tac xin khoảng 15 k thôi cụ bỏ dây ơ mô bin ra là không thể nổ đươc rồi cụ ah. Lát em xẽ gưi cho cụ caais ảnh của nó

peterpanhhd

Tài xế O-H
xin lỗi cụ em tìm cái công tắc mới mà không thấy em chụp tư con we nhf em vậy.

[MERGETIME="1431356103"][/MERGETIME]

cụ đi mua cái công tắc này về bắ nó vào giá chân chống sao cho khi cụ gạt chân chống suống phải đẩy cái đầu tiếp xúc của công tắc vào là được . nối dây mô bin suống là song. cụ nên chế bắ nó ở mặt chên của giá chân chống để chánh bị vỡ khi va fải vật gì
cu

Paul-Thinh

Tài xế O-H

View attachment 31918 View attachment 31920 View attachment 31921

View attachment 31923

View attachment 31924

View attachment 31925

cụ đi mua cái công tắc này về bắ nó vào giá chân chống sao cho khi cụ gạt chân chống suống phải đẩy cái đầu tiếp xúc của công tắc vào là được . nối dây mô bin suống là song. cụ nên chế bắ nó ở mặt chên của giá chân chống để chánh bị vỡ khi va fải vật gì
cu
liệu có thẩm mỷ và có nhanh hỏng k cụ

peterpanhhd

Tài xế O-H
Thẩm my hay không là ở cách cụ đi dây thôi . Mình làm cái này 3 năm rồi vẫn dùng tốt . Cụ muốn an toàn hơn thì cho nó qua relay la ok . Nhưng cái công tắc này nó đóng ngắt nhanh như relay vậy chắc không cần

peterpanhhd

Tài xế O-H
Cái relay cụ mắc như thế nào với công tắc ạ! xe em dùng công tắc của xe AB.
Cụ mua được cái đấy thi ngon. Mình chỉ thích chế thôi vì cái công tắc này nó đong ngắt nhanh nên mình không dùng relay . Nhưng nếu mắc thì cụ cấp (+) trưc tiếp vào 1 đầu cuôn dây relay công tắc cụ nối mát đầu còn lại nối với đầu kia cuôn dây. Bỏ dây ở mobin ra nối vói 1 đầu tiếp điểm relay đâu còn lại của relay cụ cho vào mobin vậy là dùng đươc rồi khỏi lo cháy công tắc(relay 4 chân thường hở nhé cụ)

mcv30

Tài xế O-H
Theo như langtuhanoi nói thì là có cong tac chân chống xịn hay gì ?
Nếu có xịn thì làm theo cách khác nhé .

doducdao92

Tài xế O-H
liệu có thẩm mỷ và có nhanh hỏng k cụ

View attachment 31918 View attachment 31920 View attachment 31921

View attachment 31923

View attachment 31924

View attachment 31925

cu
cụ cho em hỏi cụ lấy công tấc gì để lắp vô chân chống a

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên