Cách tháo ẮC QUI trên xe đời mới

antrungan
Bình luận: 28Lượt xem: 3,887

antrungan

Tài xế O-H
Thi thoảng em vẫn phải tháo ắc qui ra để làm một số thứ nhưng với các dòng ngày xưa còn với các dòng xe đời mới bây giờ ( chìa khóa star/stop ) thường yêu cầu có nguồn để nuôi ECU , em vẫn chưa thông lắm các bước cần thiết để tháo cọc mà khi lắp lại không báo lỗi các bác cho em xin ít kinh nghiệm trong khoản này với !

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Thi thoảng em vẫn phải tháo ắc qui ra để làm một số thứ nhưng với các dòng ngày xưa còn với các dòng xe đời mới bây giờ ( chìa khóa star/stop ) thường yêu cầu có nguồn để nuôi ECU , em vẫn chưa thông lắm các bước cần thiết để tháo cọc mà khi lắp lại không báo lỗi các bác cho em xin ít kinh nghiệm trong khoản này với !
Theo em, để an toàn ta có thể đấu dây trực tiếp một AQ khác vào hai cực, sau đó mới tháo AQ cũ thay thế. Hoặc có thể đấu qua ổ cigar trong xe

huynhanhviet

Tài xế O-H
các cụ làm j mà quang trọng vậy:eek:.tháo bình thường thôi cần gì câu này nọ chi cho mất công:p.khi lắp bình mới vào bạn chờ 30 giây rồi bật chìa khóa khởi động sẽ ok:D

24.july

Tài xế O-H
Với loại xe đời cũ nếu xe nào còn sử dụng bộ nhớ RAM thì mới cần nguồn nuôi tới ECU.
Còn đối với xe sử dụng bộ nhớ EEPROM thì không cần nguồn nuôi, vì bộ nhớ này có thể lưu trữ tới 25 năm không cần nguồn. Cơ chế của nó giống như chiếc USB có thể sao lưu, ghi chép dữ liệu mà không có nguồn nuôi.
Cơ bản là phải biết xe nào dùng bộ nhớ nào. :3
Thân.!

antrungan

Tài xế O-H
Với loại xe đời cũ nếu xe nào còn sử dụng bộ nhớ RAM thì mới cần nguồn nuôi tới ECU.
Còn đối với xe sử dụng bộ nhớ EEPROM thì không cần nguồn nuôi, vì bộ nhớ này có thể lưu trữ tới 25 năm không cần nguồn. Cơ chế của nó giống như chiếc USB có thể sao lưu, ghi chép dữ liệu mà không có nguồn nuôi.
Cơ bản là phải biết xe nào dùng bộ nhớ nào. :3
Thân.!
cái khó là ở đó bác ạ, mình làm chuyên 1 dòng thì cái này phải tìm hiểu sâu nhưng mỗi dòng va chạm 1 xe lên rất khó cho cả 2
[MERGETIME="1432648083"][/MERGETIME]
các cụ làm j mà quang trọng vậy:eek:.tháo bình thường thôi cần gì câu này nọ chi cho mất công:p.khi lắp bình mới vào bạn chờ 30 giây rồi bật chìa khóa khởi động sẽ ok:D
vâng có xe ko sao có xe báo check ngay bác ạ, lại mất thời gian cho máy vào tét rùi xóa , mà có dòng yêu cầu mấy riêng biệt lên hơi khó cho a e gara cơ sở

nokiavitara

Tài xế O-H
xe đang nổ máy thì không báo lỗi . cứ thay bình điện thoải mái nhưng nhanh nhất có thể là được , tại vì khi nổ máy thì máy phát làm nhiệm vụ cấp điện chung cho xe chứ cái bình điện chỉ có tác dụng ổn định dòng điện thui ạ . chú ý trước khi tháo bình ra kiểm tra xem máy phát có sạc cao không . rồi bác tháo một đầu bình điện ra đo lại xem có bị sạc cao không . nếu ko sạc cao thì tháo thoải mái . đó là ý kiến riêng của em mong các bác chém nhẹ tay .

long_lanhlung

Tài xế O-H
xe đang nổ máy thì không báo lỗi . cứ thay bình điện thoải mái nhưng nhanh nhất có thể là được , tại vì khi nổ máy thì máy phát làm nhiệm vụ cấp điện chung cho xe chứ cái bình điện chỉ có tác dụng ổn định dòng điện thui ạ . chú ý trước khi tháo bình ra kiểm tra xem máy phát có sạc cao không . rồi bác tháo một đầu bình điện ra đo lại xem có bị sạc cao không . nếu ko sạc cao thì tháo thoải mái . đó là ý kiến riêng của em mong các bác chém nhẹ tay .
Sạc không cao tháo thoả mái thế liệu có bận j không bác e thấy không khả quan cho

maydocloihn

Tài xế O-H
em cũng đang thắc mắc cái vụ này đây.sao mà chẳng thấy mấy bác cao thủ nào vào giúp anh em nhỉ.ban kỹ thuật của gđ OH đâu vào giúp anh em với nâof

truongphonghp

Tài xế O-H
Cứ tháo thoải mãi chẳng cần phải nuôi nguồn gì hết thay bình xong chỉ cần cài đặt lại mấy thứ như đồng hồ hoặc các chế độ hiển thị theo nhu cầu của chủ xe là đc

ngoctranghn

Tài xế O-H
có 2 cách 1 là đề nổ máy vừa tháo,hay là tắt máy nhưng câu bình ạ,nhưng em nói thật là chỉ mấy em sang sang thifi mới phải làm thôi chứ(stoops stat) của huyndai i10 thì bác cứ thoải mái mà thay ạ..không lo :v

oto_lc

Tài xế O-H
Toàn các cụ không đọc câu hỏi mà cứ phang bừa. Chủ hỏi tháo bình để làm linh tinh chứ các cụ cứ lao vào thay bình. Bức xúc quá

Bao0792

Tài xế O-H
xưa có nghe thầy nói dòng FIAT tăt may tháo cọc bình xe hiểu là đang bị mất trộm accu nên sẽ bị khóa. Nên ví dụ như thay accu cần phải nổ máy.

khosinh

Tài xế O-H

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên