Xe wave cá bị cháy cầu chì liên tục

Q
Bình luận: 19Lượt xem: 18,735

quangtpbg

Tài xế O-H
Mời các bác vào chém giúp em xem có những nguyên nhân gì dẫn đến cháy cầu chì. Vì chả là em có khách mang xe wave cá vào sửa đề, còi, xi nhan. Tháo ra em thấy chỉ bị đứt mỗi cầu chì, thay hay nối 1 dây đồng vào đều ok hết. Nhưng khách bảo đi được tầm mấy km là lại mất điện. Lúc có lúc không và khi em kiểm tra thì cầu chì đã đứt hẳn. Khách hẹn chủ nhật tuần sau có thời gian để em kiểm tra. Giờ nhờ các bác phán dùm em

Wangdu

Tài xế O-H
bác kiểm xem bác có gắn đúng loại cầu chì ko? VD loại 10A mà bác chỉ gắn 5a thì tịt... bác thử tham khảo cái này...!

Sangtphcm

Tài xế O-H
Cầu chì chạm nó mới đứt. Bạn ktra thật kỹ xem trong bó dây sườn sợ dây nào chạm mass. Bữa trước e bị cái wave của honda mới toan. Khách vào mất điện mở ra thấy đứt cầu chì. Thay xong có điện đầy đủ. Khách vừa mới chạy xe đi. 2p sau đem lại cũng bị đứt cầu chì. Tìm 1 hồi thì ra bó dây sườn bị hở ngay cổ lái. Mới thay vô bình thường. Quẹo cổ xe sợ dây hở chạm vào cổ lái đứt cầu chì. Kkkk

Tranhoaison

Tài xế O-H
Chào bác !
Theo em bác đừng bao giờ cho loại cầu chì cao hơn 10a vì quá tải cầu chì không đứt mà dây bị nóng sẽ làm chảy phần vỏ rồi các dây chập vào nhau ,,đi luôn cả bó dây điện đấy
Theo như bác mô tả thì con xe của bác bị chạm mát ,,bác kiểm tra kĩ 2 chỗ cho em :
-Thứ nhất là chõ bó dây bên sườn phải ngay bên dưới cốp đồ có được ôm bởi một kẹp săt để bó gọn vào khung ,,quá trình đi ,dây cọ sát với khung và bị mòn vỏ nên chạm mát ..lúc nó chạm lúc không nên mình thay cầu chì vào lúc chạm là đứt luôn
- Thứ 2 là bac kiểm tra phần cổ lái xem có bị như vậy không ,,,hơn nữa em cũng đã từng gặp có xe bác thợ dùng dây thép nhỏ để bó dây chỗ cổ lái lại ,,,và quá trình sử dụng quay qua lại dây cứa vào dây điện làm hở vỏ và chạm mát

cuncontiti

Tài xế O-H
:) Cháu lại thấy đa số xe dòng này hay bị chuột hỏi thăm bên sườn bình xăng và đầu mỏm yên xuống ! bác tháo tung dàn nhựa ra kiểm tra cho hết bệnh ạ!

Xe dap teen

quangtpbg

Tài xế O-H
Cám ơn các bác đã góp ý. Mấy hôm bận quá em cũng không trả lời các bác được. Và bệnh của em nó là dây xi nhan trái và dây mát bị chuột cắn hở dây đồng. Khi để nổ bình thường không sao nhưng khi đi xi nhan rẽ trái vừa rẽ xong thì mất điện. Giờ em nó đã ngon lành rồi

tungvay

Tài xế O-H
Chào bác !
Theo em bác đừng bao giờ cho loại cầu chì cao hơn 10a vì quá tải cầu chì không đứt mà dây bị nóng sẽ làm chảy phần vỏ rồi các dây chập vào nhau ,,đi luôn cả bó dây điện đấy
Theo như bác mô tả thì con xe của bác bị chạm mát ,,bác kiểm tra kĩ 2 chỗ cho em :
-Thứ nhất là chõ bó dây bên sườn phải ngay bên dưới cốp đồ có được ôm bởi một kẹp săt để bó gọn vào khung ,,quá trình đi ,dây cọ sát với khung và bị mòn vỏ nên chạm mát ..lúc nó chạm lúc không nên mình thay cầu chì vào lúc chạm là đứt luôn
- Thứ 2 là bac kiểm tra phần cổ lái xem có bị như vậy không ,,,hơn nữa em cũng đã từng gặp có xe bác thợ dùng dây thép nhỏ để bó dây chỗ cổ lái lại ,,,và quá trình sử dụng quay qua lại dây cứa vào dây điện làm hở vỏ và chạm mát

like

havuhoang

Tài xế O-H
Bác thử thay cầu chí đúng với trị số của nó.
1/ nổ máy lên xem có đứt khg
2/ bóp còi xem có đức khg
3/ mở đèn signal xem
4/Mở đèn pha em
Bạn phải làm từng bước để loại trừ chạm chập

danhhung89

Tài xế O-H
Cầu chì sinh ra để đứt, các bác cứ xui người ta dùng cầu chì to hơn là xui dại, mà cả cái ông thớt dùng dây đồng quấn vào cũng không biết gì. đứt thì phải kiểm tra xem chạm chập ở đâu chứ cứ dí cầu chì to vào có ngày cháy xe lại mất tiền đền.

quanglongck

Tài xế O-H
Chào bác !
Bạn lắp đúng cấu chi 10A chua, bạn kiểm tra các vị trí nối điện, bị chạm chập hoặc đấu tắt nhiều quá thì cầu chì quá tải nên hay bị cháy đó

quangtpbg

Tài xế O-H
Cầu chì sinh ra để đứt, các bác cứ xui người ta dùng cầu chì to hơn là xui dại, mà cả cái ông thớt dùng dây đồng quấn vào cũng không biết gì. đứt thì phải kiểm tra xem chạm chập ở đâu chứ cứ dí cầu chì to vào có ngày cháy xe lại mất tiền đền.
Khi thử xe cho khách chả phải dùng 1 sợi dây đồng nhỏ quấn vào để thử chứ thay cái mới vào thì làm lỗ à bác. Còn việc thay cầu chì to em đâu có làm. Các bác góp ý đó chứ :))
[MERGETIME="1435491612"][/MERGETIME]
Khi thử xe cho khách chả phải dùng 1 sợi dây đồng nhỏ quấn vào để thử chứ thay cái mới vào thì làm lỗ à bác. Còn việc thay cầu chì to em đâu có làm. Các bác góp ý đó chứ :))
[MERGETIME="1435491731"][/MERGETIME]
Bạn lắp đúng cấu chi 10A chua, bạn kiểm tra các vị trí nối điện, bị chạm chập hoặc đấu tắt nhiều quá thì cầu chì quá tải nên hay bị cháy đó
Theo em biết thì cầu chì xe số em mua có trong túi honda là có 5A thôi bác ơi.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên