Đại tu động cơ như thế nào là đạt chuẩn???

Ngutunguyen
Bình luận: 254Lượt xem: 91,287

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Đại tu động cơ là gì??
Sao phải đại tu??
Thợ sửa động cơ "Đầy", sửa "Nó" cũng đơn giản, quan tâm làm gì...chả có gì phải "Thảo luận" cả!!!

đại tu động cơ đạt chuẩn..png

Cụ "Có học" thì kinh nghiệm ít, Cụ "Làm được" thì làm theo "Bản năng" là chính, nói cách khác là không "Chuyên nghiệp". "Gộp" 2 Cụ này với nhau thì mới "Chuẩn chỉ".

Lâu lắm rồi mục thảo luận mới có 1 bài liên quan đến động cơ mà "Cách làm" rất "Hài hước": http://www.oto-hui.com/threads/xin-thinh-giao-gap-bom-nhot-dong-co-6d95l.80627.html#post-374241

Thử làm phép so sánh "Thợ động cơ" với "Thợ thủy lực" và thợ "Điên nặng" xem sao:
1- So sánh với bên thủy lực và điện thì đại tu động cơ đúng quy trình "Rất mất thời gian", vừa "Bẩn", lại được ít "Xiền".
2- Trong khi đó để sắm "Tương đối đủ" dụng cụ để đo kiểm, tay cân lực, "Kìm chuyên dụng", "chế chác" vam chuyên dùng...cũng tốn kém ra phết. (Đôi chục củ là cái chắc)
3- Nếu chỉ là thợ động cơ đơn thuần (chỉ làm động cơ "Kim cơ", đời "Kim điện" đã có thợ "Cao tay" hơn chữa trị) thì khi sửa chữa máy công trình dễ bị "Coi thường" hơn "2 cái anh kia".
4- Ác một nỗi!!! những pan bệnh liên đới đến "Cái sự yếu" của động cơ, thợ động cơ thường bị "2 anh kia" tìm cách "Đổ vấy" trách nhiệm lên đầu.

Tình hình chung thì như thế này: Động cơ thì đến giờ đại tu rồi, nhưng ông chủ xe lại yêu cầu "Chỉ thay hơi" vì nó chưa "Bị sao", áp suất dầu bôi trơn vẫn ngon, "Nó" chỉ "Ăn nhớt" thôi. "Thay hơi thì thay hơi"...sáng tháo, chiều lắp xong, tối bàn giao xe...sao nhanh vậy?? Mặt quy lát tháo ra..."Vứt" vào 1 chỗ...không kiểm tra "Ống dẫn", "Xi e" hay "Rà nấm"...chiều cạo "Mặt mũi" nhìn thấy "Sạch là được" rồi lắp luôn.
Nhanh là cái chắc!!! lấy "Xiền" như người lớn!!!

Dăm bữa nửa tháng "Máy bó", "Lột biên", mất áp suất dầu bôi trơn..."Bó hơi"..."Hỏng tất"...kêu tới...hỏng chỗ nào sửa chỗ ấy.
Lại có "Xiền" lần nữa!!!

Thử hỏi "Thợ động cơ" mà không bị "Coi thường" mới là chuyện lạ!!!

Đến giờ đại tu hoặc khi "Nó" bị trục trặc, sao không "Rã tuột nó" ra để kiểm tra "Tổng thể", rồi lên phương án sửa chữa "Khả thi nhất"...vừa "Tốt", vừa "Bền"...vừa "Được tiếng" nhỉ.

"Có tiếng" rồi thì "Không ai" có thể đổ vấy trách nhiệm lên đầu được.
Lúc đó thợ thủy lực sán vào làm quen ấy chứ!!!
Sán vào làm gì nhỉ???
"Gặp con xe nát", động cơ chưa biết "Thế nào", khi chủ xe mời đến "Hiệu chỉnh" hoặc sửa chữa hệ thống thủy lực (HTTL). Động cơ yếu, khả năng phán đoán tình trạng của động cơ "Không nhiều"... thợ thủy lực "Bó tay"...chỉnh nhanh thì "Chết máy", chỉnh "Vừa máy" thì chậm...Thanh toán tiền công "Ngon lành" được chăng???

Tạm thời "Chém gió" như vậy.
Chờ ý kiến của các Cụ, xem có nhất thiết phải viết về "Quy trình đại tu" động cơ không???
Và nếu Ngu có viết thì các Cụ phải tham gia cùng. Bởi một lẽ "Nó" sẽ không giống với bất cứ "Giáo án" nào ( Ngu không có may mắn được học, chỉ có kinh nghiệm được "Đúc rút" thoai)

gie-rach

Tài xế O-H
Động cơ phải ngon đã thì mới nói đến thủy lực hay điện. Phải ăn đã rồi mới nói chuyện làm. Gã chuyên cân sắt vụn theo kiểu củ chuối hạ van tổng về 200 ạt cho gùi tải mà keo ga lên thì gọi là tạm ổn

quachvancuong

Tài xế O-H
Đại tu động cơ là gì??
Sao phải đại tu??
Thợ sửa động cơ "Đầy", sửa "Nó" cũng đơn giản, quan tâm làm gì...chả có gì phải "Thảo luận" cả!!!

Cụ "Có học" thì kinh nghiệm ít, Cụ "Làm được" thì làm theo "Bản năng" là chính, nói cách khác là không "Chuyên nghiệp". "Gộp" 2 Cụ này với nhau thì mới "Chuẩn chỉ".

Lâu lắm rồi mục thảo luận mới có 1 bài liên quan đến động cơ mà "Cách làm" rất "Hài hước": http://www.oto-hui.com/threads/xin-thinh-giao-gap-bom-nhot-dong-co-6d95l.80627.html#post-374241

Thử làm phép so sánh "Thợ động cơ" với "Thợ thủy lực" và thợ "Điên nặng" xem sao:
1- So sánh với bên thủy lực và điện thì đại tu động cơ đúng quy trình "Rất mất thời gian", vừa "Bẩn", lại được ít "Xiền".
2- Trong khi đó để sắm "Tương đối đủ" dụng cụ để đo kiểm, tay cân lực, "Kìm chuyên dụng", "chế chác" vam chuyên dùng...cũng tốn kém ra phết. (Đôi chục củ là cái chắc)
3- Nếu chỉ là thợ động cơ đơn thuần (chỉ làm động cơ "Kim cơ", đời "Kim điện" đã có thợ "Cao tay" hơn chữa trị) thì khi sửa chữa máy công trình dễ bị "Coi thường" hơn "2 cái anh kia".
4- Ác một nỗi!!! những pan bệnh liên đới đến "Cái sự yếu" của động cơ, thợ động cơ thường bị "2 anh kia" tìm cách "Đổ vấy" trách nhiệm lên đầu.

Tình hình chung thì như thế này: Động cơ thì đến giờ đại tu rồi, nhưng ông chủ xe lại yêu cầu "Chỉ thay hơi" vì nó chưa "Bị sao", áp suất dầu bôi trơn vẫn ngon, "Nó" chỉ "Ăn nhớt" thôi. "Thay hơi thì thay hơi"...sáng tháo, chiều lắp xong, tối bàn giao xe...sao nhanh vậy?? Mặt quy lát tháo ra..."Vứt" vào 1 chỗ...không kiểm tra "Ống dẫn", "Xi e" hay "Rà nấm"...chiều cạo "Mặt mũi" nhìn thấy "Sạch là được" rồi lắp luôn.
Nhanh là cái chắc!!! lấy "Xiền" như người lớn!!!

Dăm bữa nửa tháng "Máy bó", "Lột biên", mất áp suất dầu bôi trơn..."Bó hơi"..."Hỏng tất"...kêu tới...hỏng chỗ nào sửa chỗ ấy.
Lại có "Xiền" lần nữa!!!

Thử hỏi "Thợ động cơ" mà không bị "Coi thường" mới là chuyện lạ!!!

Đến giờ đại tu hoặc khi "Nó" bị trục trặc, sao không "Rã tuột nó" ra để kiểm tra "Tổng thể", rồi lên phương án sửa chữa "Khả thi nhất"...vừa "Tốt", vừa "Bền"...vừa "Được tiếng" nhỉ.

"Có tiếng" rồi thì "Không ai" có thể đổ vấy trách nhiệm lên đầu được.
Lúc đó thợ thủy lực sán vào làm quen ấy chứ!!!
Sán vào làm gì nhỉ???
"Gặp con xe nát", động cơ chưa biết "Thế nào", khi chủ xe mời đến "Hiệu chỉnh" hoặc sửa chữa hệ thống thủy lực (HTTL). Động cơ yếu, khả năng phán đoán tình trạng của động cơ "Không nhiều"... thợ thủy lực "Bó tay"...chỉnh nhanh thì "Chết máy", chỉnh "Vừa máy" thì chậm...Thanh toán tiền công "Ngon lành" được chăng???

Tạm thời "Chém gió" như vậy.
Chờ ý kiến của các Cụ, xem có nhất thiết phải viết về "Quy trình đại tu" động cơ không???
Và nếu Ngu có viết thì các Cụ phải tham gia cùng. Bởi một lẽ "Nó" sẽ không giống với bất cứ "Giáo án" nào ( Ngu không có may mắn được học, chỉ có kinh nghiệm được "Đúc rút" thoai)

Tạm thời cho nó lên trang đầu, trong vòng 1 tuần không có ý kiến phản hồi ==> "Nó" bị thừa...Xóa luôn.
buồn nhề. chắc cụ học toàn bằng kinh nghiệm truyền miệng thì phải. nói riêng về chuyệ làm động cơ mọi người ai chẳng chuyền nhau làm máy xong phải kiểm tra dầu lên giàn cò, nói bó máy sau đại tu chỉ có thể là rất ẩu hoặc là lính mới, hoặc quá tự tin. vậy như thế là chuẩn . Em xin phép chém tí : theo sách vở kinh văn thì khi rã động cơ ra hay khi lắp vào đều có bước kiểm tu và kiểm tra khi lắp, khe hở bạc ,khe hở piston khe hở xecsmang khe hở bơm dầu bánh răng... trục có xước hay không. nói chung sách vở đã có chuẩn hết rồi, nhưng làm theo sách vở thì không làm nổi vì đào tạo và thực tế khác xa nhau qua, chu trình lý tưởng khác hẳng chu trình thực tế. thực tế muôn hình muôn vẻ khách khứa môi ông một ý .Chuẩn chỉ là khái niệm tương đối, đại tu xong chạy ổn định máy khô , không khói không giật ...độ bền khoẳng 4 year là đạt rồi nhề các cụ

vietnhatauto11

Tài xế O-H
Nhà cháu thì ít làm động cơ, nhưng thường khi tháo ra là kiểm tra lại toàn bộ bạc biên,balie, bơm nhớt, sinh hàn, bơm nước. Bắt chủ máy phải vệ sinh lại toàn bộ mới cho lắp. Các đường nhớt nhà cháu cứ máy áp lực xịt thẳng vào sau đó kiểm tra từng lỗ một. Thấy chỗ nào k an toàn hoặc để vẫn có thể làm cố dc là đề xuất thay thế luôn. Kim bơm cân lại toàn bộ, mấy laoij có làm mát khí nạp bỏ ra mà thấy có nhớt cà bụi bám là ngâm dầu cho bở rồi rửa nc xi khô ngon lành. Nói chung quan điểm là k nên tiết kiệm. Chủ máy mà keo kẹt là nghỉ k nhận luôn.

gie-rach

Tài xế O-H
buồn nhề. chắc cụ học toàn bằng kinh nghiệm truyền miệng thì phải. nói riêng về chuyệ làm động cơ mọi người ai chẳng chuyền nhau làm máy xong phải kiểm tra dầu lên giàn cò, nói bó máy sau đại tu chỉ có thể là rất ẩu hoặc là lính mới, hoặc quá tự tin. vậy như thế là chuẩn . Em xin phép chém tí : theo sách vở kinh văn thì khi rã động cơ ra hay khi lắp vào đều có bước kiểm tu và kiểm tra khi lắp, khe hở bạc ,khe hở piston khe hở xecsmang khe hở bơm dầu bánh răng... trục có xước hay không. nói chung sách vở đã có chuẩn hết rồi, nhưng làm theo sách vở thì không làm nổi vì đào tạo và thực tế khác xa nhau qua, chu trình lý tưởng khác hẳng chu trình thực tế. thực tế muôn hình muôn vẻ khách khứa môi ông một ý .Chuẩn chỉ là khái niệm tương đối, đại tu xong chạy ổn định máy khô , không khói không giật ...độ bền khoẳng 4 year là đạt rồi nhề các cụ
Cụ cho Gã hỏi cách kiểm tra mặt máy tý

quachvancuong

Tài xế O-H
Cụ cho Gã hỏi cách kiểm tra mặt máy tý
dạ trước tiên phán đoán sơ bộ khi máy còn nổ thì xem có nóng có sủi nước, hao nước không có gõ không ( ý em là các bệnh liên quan tới mặt máy)
khi thao ra thì kiểm tra cong vênh, nứt rỗ, dẫn hướng sao liệu có gõ , xi air sụp không, xu pap có cong không , tùy loại mặt máy còn kiểm tra thên cam cò... theo kinh nghiệm ít ỏi, phần dụng cụ cũng ít phần cong vênh em ít kiểm tra nếu máy vẫn còn hoạt dộng tốt chỉ ăn nhớt nên tháo đại tu. nếu mặt rỗ quá phạm buồng đốt thì đem phay rồi xử lý gioăng.Nói chung là phải vào thực tế. có gì cụ giẻ góp ý cho mau lên tay

heobeohg

Tài xế O-H
Xin các cụ đừng tự ái, đường dầu bôi trơn Tubo có 2 con ốc dầu đường kính lỗ kích thước khác nhau lắp nhầm dẫn đến chết Tubo phải ko ạ. Kính mong các cụ đại xá cho cái đầu rỗng của em ạ.

Engine 16

Thợ Phụ !
Xin các cụ đừng tự ái, đường dầu bôi trơn Tubo có 2 con ốc dầu đường kính lỗ kích thước khác nhau lắp nhầm dẫn đến chết Tubo phải ko ạ. Kính mong các cụ đại xá cho cái đầu rỗng của em ạ.
không phải đâu cụ ạ .tùy loại có loại 2 con ốc giống nhau có loại 2 con thì con to con bé .nhưng lỗ dầu thì bằng nhau[DOUBLEPOST=1434238635,1434238324][/DOUBLEPOST]nói đến chủ đề em thấy chủ thớt bức xúc điều gì hay chăng.viết bài và so sánh không được đúng cho lắm .có thể cách làm đó chỉ áp dụng cho 1 số xưởng thôi phần đông như cụ QUACHVANCUONG nói là chuẩn .chủ thớt đừng no nhé .bài viết không rõ ràng không có ý nghĩa nội dung miên man lên xóa chủ đề

thanhquy1988

Tài xế O-H
Kính chào các bác.nhân có bài nói về đại tu động cơ nhà cháu gặp cái ban bệnh này mà mãi không xử lí được.nhà cháu có mấy con xe xúc lật mà cứ thay bộ hơi được vài ba tháng là bị ăn nhớt động cơ.tháo piston ra kiểm tra thì thấy bạc nhớt bị mòn hết rảnh quét dầu còn hai bạc hơi và lửa thì vẫn còn ngon.a/s nhớt động cơ lúc nóng là 3kg.các vòi phun nhớt lên piston không bị tắc kẹt.nó chỉ mòn mỗi bạc nhớt khiến cháu nghĩ mãi không dc.các bác có kinh nghiệm tư vấn cho cháu với ah.

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Nhà cháu thì ít làm động cơ, nhưng thường khi tháo ra là kiểm tra lại toàn bộ bạc biên,balie, bơm nhớt, sinh hàn, bơm nước. Bắt chủ máy phải vệ sinh lại toàn bộ mới cho lắp. Các đường nhớt nhà cháu cứ máy áp lực xịt thẳng vào sau đó kiểm tra từng lỗ một. Thấy chỗ nào k an toàn hoặc để vẫn có thể làm cố dc là đề xuất thay thế luôn. Kim bơm cân lại toàn bộ, mấy laoij có làm mát khí nạp bỏ ra mà thấy có nhớt cà bụi bám là ngâm dầu cho bở rồi rửa nc xi khô ngon lành. Nói chung quan điểm là k nên tiết kiệm. Chủ máy mà keo kẹt là nghỉ k nhận luôn.
Nói ra đã thấy cụ cà chớn rồi. Chả có chủ máy nào lại đi vệ sinh máy móc. Làm sao cụ biết chủ máy là người keo kiệt ?. Tiền đâu phải lá mít, họ cần biết tiền bỏ ra để mang lại cho họ cái gì. Họ không muốn bỏ ra là do họ mất tin tưởng vào cụ. Khách hàng là thượng đế mà tôn trọng người khác là tôn trọng chính bản thân mình.

haidangdenso

Tài xế O-H
sáng tháo chiều lắp tối bàn dao hôm sau thu tiền thì sao không phản tu , quy trình trung đại tu theo chuẩn của hãng hoặc của nhà máy tôi thấy phức tạp lắm ,và nếu làm chuẩn có lẽ phải là một nhà máy bởi trải qua các bước dài dòng nhiều ban bệ rồi qua các tổ các phân xưởng ,vd đầu tiên phòng kỹ thuật, kcs ,kỹ thuật phân xưởng đi khảo sát đánh giá tình trạng động cơ sau đó đến tổ lắp ráp tháo động cơ rã làm sạch chia các tổ kiểu xẻ thịt gồm tổ - 1 nấm hơi 2 tổ hòm trục 3 tổ bơm 4 tổ điện . tiếp tục tháo cân đo đong đếm các chi tiết ,sau đó đánh giá cụ thể những cái cần thay và cần khắc phục ,sau đó đưa sang phân xưởng cơ khí và tiếp đó nghiêm thu chi tiết nghiệm thu vật tư lắp ráp chi tết nghiêm thu cum chi tiết trên băng thử . tổ lắp ráp thu thịt lắp lại cho động cơ lên băng nố thử công suất và nghiệm thu lần cuối lắp lại xe. vậy mà vẫn cứ phản tu

quachvancuong

Tài xế O-H
Kính chào các bác.nhân có bài nói về đại tu động cơ nhà cháu gặp cái ban bệnh này mà mãi không xử lí được.nhà cháu có mấy con xe xúc lật mà cứ thay bộ hơi được vài ba tháng là bị ăn nhớt động cơ.tháo piston ra kiểm tra thì thấy bạc nhớt bị mòn hết rảnh quét dầu còn hai bạc hơi và lửa thì vẫn còn ngon.a/s nhớt động cơ lúc nóng là 3kg.các vòi phun nhớt lên piston không bị tắc kẹt.nó chỉ mòn mỗi bạc nhớt khiến cháu nghĩ mãi không dc.các bác có kinh nghiệm tư vấn cho cháu với ah.
máy của bạn là máy j nếu cị có hiinhf ảnh bạn có thể tư vấn bằng sức minh. chứ ăn nhớt không khó lắm đâu

vietnhatauto11

Tài xế O-H
Nói ra đã thấy cụ cà chớn rồi. Chả có chủ máy nào lại đi vệ sinh máy móc. Làm sao cụ biết chủ máy là người keo kiệt ?. Tiền đâu phải lá mít, họ cần biết tiền bỏ ra để mang lại cho họ cái gì. Họ không muốn bỏ ra là do họ mất tin tưởng vào cụ. Khách hàng là thượng đế mà tôn trọng người khác là tôn trọng chính bản thân mình.
K phải k có chủ nào vệ sinh máy moc mà thợ máy có làm hay k thôi cụ ạ. Mình kiểm tra và làm thực tế cho chủ máy xem chứ k phải bịp. Cụ chưa gặp cảnh chủ máy tiết kiệm nên chưa hiểu dc. Có ng dám bỏ cả trăm chỉ mong máy ngon, có ng bảo" thay đồ bình thường cũng đc" a thấy họ vẫn thay. Thế những dc một time chủ máy đi nói với ng khác rằng thì mà là" ông đó làm k ra gì, mới dc mấy tháng mà đã ăn nhớt rồi" lúc đó cụ mới biết đc nguyên tắc trong công việc nó quan trọng thế nào. Tiền rất quý cơ mà mua đồ xịn đắt gấp rưỡi đồ rẻ những máy ng ta chay vai 3 năm k kêu gì,lúc đó cả chủ máy và cụ đc gì chắc cụ đã hiểu. Hơn là dc3 tháng đã lăn ra. Tiền làm lại mất nhiều hơn, cốt máy cũng kém hơn do nhiều lần thử sức. Vậy cụ nghĩ sao nhể. :)

hoannbk

Tài xế O-H
Chắc chắn là đồ của bác mua bị lỗi rồi. Cách đây 2 năm em có gặp cái động cơ xe ben HINO 500 ở Ninh Bình cứ 2 tháng là bị mòn bạc nhớt mặc dù mua chính hãng HINO ở ngoài Hà Nội ( Nghe chủ nói vậy - Tập Đoàn đấy). Em mua một bộ trong Sài Gòn hàng TP thì phải lắp vào chạy suốt luôn.

thanhquy1988

Tài xế O-H
Cái động cơ NISSAN lắp trên xe xúc lật bác ak.hàng cháu thay là mua của hảng IZUMI.sau khi thay xong củng nổ rốt đa 12h.sau đo cho chạy rà thêm một ngày mới bắt đầu cho cày.điều đáng nói là hai bạc lửa và khí thì còn gần như mới chỉ có mổi bạc nhớt là bị mòn.có con xe củng bị nhanh xuống như thế cty đưa vào sài gòn làm thì về chạy dc cả năm mới bị.cháu nghỉ chắc co bí quyết gì nên mới dc như thế.các bác có kinh nghiệm chỉ cho cháu với ah.

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
@ Các Cụ: nên hiểu "Đại tu" ở đây "Đơn thuần" hơn 1 chút, có nghĩa là "1 nhóm thợ nhỏ xinh" hoặc "Nhóm thợ tự do" chứ không chơi theo kiểu "Ba rem nhà nươc", "Loằng ngoằng" nhiều "Ban bệ và thủ tục" rắc rối.

Không chơi theo kiểu "Lý thuyết suông" mà là những "Cách làm cụ thể về 1 loại động cơ phổ thông".
Ví dụ như thế này: (Với riêng máy công trình thôi nhé và phải làm theo hướng dẫn của tài liệu sửa chữa về động cơ đó, "Nó" mới thể hiện tính chuyên nghiệp)
1- Những chú ý "Tối thiểu" nào khi: tháo , vệ sinh, "Rã máy"...
2- Những dụng cụ "Tối giản" cần phải có khi kiểm tu.
3- Cách kiểm tu ra sao: những vị trí nào phải "Đo đạc các thông số", dung sai lắp ghép cụ thể cho "Từng chi tiết" ra làm sao, "Cái gì" đã hỏng, "Cái gì" còn phục hồi được....
4- Dụng cụ lại "Tối giản" để lắp ráp, đính kèm thêm các "Thủ thuật" nữa thì "Tuyệt vời"...
5- Còn rất rất nhiều điều phải nói, chốt hạ như này: Đại tu máy thông dụng với bà con XMCT, làm theo "Sách", có "Đính kèm Tiểu xảo" nữa thì mới hay.

vietnhatauto11

Tài xế O-H

@ Các Cụ: nên hiểu "Đại tu" ở đây "Đơn thuần" hơn 1 chút, có nghĩa là "1 nhóm thợ nhỏ xinh" hoặc "Nhóm thợ tự do" chứ không chơi theo kiểu "Ba rem nhà nươc", "Loằng ngoằng" nhiều "Ban bệ và thủ tục" rắc rối.

Không chơi theo kiểu "Lý thuyết suông" mà là những "Cách làm cụ thể về 1 loại động cơ phổ thông".
Ví dụ như thế này: (Với riêng máy công trình thôi nhé và phải làm theo hướng dẫn của tài liệu sửa chữa về động cơ đó, "Nó" mới thể hiện tính chuyên nghiệp)
1- Những chú ý "Tối thiểu" nào khi: tháo , vệ sinh, "Rã máy"...
2- Những dụng cụ "Tối giản" cần phải có khi kiểm tu.
3- Cách kiểm tu ra sao: những vị trí nào phải "Đo đạc các thông số", dung sai lắp ghép cụ thể cho "Từng chi tiết" ra làm sao, "Cái gì" đã hỏng, "Cái gì" còn phục hồi được....
4- Dụng cụ lại "Tối giản" để lắp ráp, đính kèm thêm các "Thủ thuật" nữa thì "Tuyệt vời"...
5- Còn rất rất nhiều điều phải nói, chốt hạ như này: Đại tu máy thông dụng với bà con XMCT, làm theo "Sách", có "Đính kèm Tiểu xảo" nữa thì mới hay.
Bẩm cụ, những gì cụ đưa ra nhà cháu thấy vô cùng bổ ích, có điều nhiều khi hay làm theo kinh nghiệm,quan sát thực tế và một chút tâm nghề và tính cẩn thận. Chứ bạch cụ là dân đen nhà cháu tài liệu còn hạn chế nên nhiều cái k thể làm điều như cụ nói. Rất mong cụ chia sẻ thêm kinh nghiệm và tài liệu thì càng tốt:D để dân đen bọn cháu có chỗ nương nhờ. Lạy cụ !

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Các bác cho tôi chém với, chủ đề này hay, cách vào đề của bác chủ rất đời thường, nhưng hay:
- Về mặt quan điểm, tôi xin ủng hộ bác chủ. Tôi cũng là thằng không được học, nên hiểu phần nào ý của bác chủ, mặc dù có nhiều bác bất đồng. Bất đồng là bình thường
- Có nhiều lý lẽ đưa ra để biện bạch cho cách làm phi tiêu chuẩn của anh em thợ. Thực ra, đó là ngụy biện
- Các bác có nói, không thể làm theo sách, học khác với làm...Theo tôi, chúng ta thử thảo luận theo 2 vấn đề: một là có cần "làm theo sách" không? hai là, tại sao không làm theo sách?
- Theo như tôi hiểu, thì là do chúng ta chứ không phải do sách, hay do khách
- Một lần nữa xin bày tỏ lòng ngưỡng mộ bởi sự trải đời, và những tâm tư sâu lắng với nghề nghiệp của bác chủ. Và cũng mong bác chủ kể nhiều chuyện về cái tiểu xảo, kỹ xảo kia để anh em chiêm ngưỡng

haidangdenso

Tài xế O-H
làm động cơ theo kiểu kinh nghiệm ngoài đời xách cà lê lâu năm lên thợ cả. cũng là cả một quá trình xong những dòng máy quen thì nó là đơn giản còn dòng máy lạ thì thật là phức tạp, tuy rằng nó cũng chỉ như vậy ,nhưng mỗi một loại máy nó có tiêu chuẩn khác nhau .và bố trí các hệ thống khác nhau. tôi chứng kiến nhiều roài loại có dấu cam loại không dấu loại trục cam đâp trực tiếp đế supap ,các hệ thống nhiên liệu khac nhau vv nhiều thợ bó tay ngay cả với những thợ được đào tạo còn bó tay chứ chưa nói đến thợ hoc thực tế. vì vậy có học có hơn dù ngoài đời mới là nơi ta sống còn sách vở chỉ là phương tiên hành trang đưa ta vào đời thôi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên