Morning sau khi thay má phanh 1 tháng có tiếng lục cục. Nhờ các bác bắt bệnh

Koaisat
Bình luận: 45Lượt xem: 8,108

Koaisat

Tài xế O-H
Báo cáo các bác và tuyền thể anh em tình hình là con Morning slx date 2010 của em có đi thay má phanh và láng lại đĩa, tang trống sau khoảng hơn tháng nay. Lúc đầu đi đapj phanh có hện tượng chân phanh gờn gợn, thợ gara có nói là do má phanh mới nên nó thế, chạy một thời gian má sẽ ăn khơps với đĩa và tang trống sẽ hết. Đeens nay không còn hiện tượng gợn chân phanh nữa nhưng em để ý kĩ thì thấy có hiện tượng khi đạp hoăcj rà chân phanh thì cảm nhận ổ phanh trước có tiếng kêu lọc cọc đều, đi nhanh kêu nhanh, đi chậm kêu chậm. Đawcj biệt khi đi chậm vào lúc đường vắng thì thấy rất rõ.
Vậy nhờ các bác chuyên gia giúp đỡ chẩn bệnh giúp em cái. Xe em đowif này có ABS và EBD rồi.
Cảm own các bác rất nhiều và mong hồi âm.
[MERGETIME="1434507699"][/MERGETIME]
Con iPad lởm của em bị lỗi phông chữ nên có một số chỗ trong bài viết không lên được tiếng Việt mong các bác đại xá.
Các chuyên gia vào giúp em ca này với ạ! Em dân a-ma-tơ chưa gặp trường hợp này bao giờ nên hoang mang quá :(

gianguyenpy89

Tài xế O-H
Báo cáo các bác và tuyền thể anh em tình hình là con Morning slx date 2010 của em có đi thay má phanh và láng lại đĩa, tang trống sau khoảng hơn tháng nay. Lúc đầu đi đapj phanh có hện tượng chân phanh gờn gợn, thợ gara có nói là do má phanh mới nên nó thế, chạy một thời gian má sẽ ăn khơps với đĩa và tang trống sẽ hết. Đeens nay không còn hiện tượng gợn chân phanh nữa nhưng em để ý kĩ thì thấy có hiện tượng khi đạp hoăcj rà chân phanh thì cảm nhận ổ phanh trước có tiếng kêu lọc cọc đều, đi nhanh kêu nhanh, đi chậm kêu chậm. Đawcj biệt khi đi chậm vào lúc đường vắng thì thấy rất rõ.
Vậy nhờ các bác chuyên gia giúp đỡ chẩn bệnh giúp em cái. Xe em đowif này có ABS và EBD rồi.
Con iPad lởm của em bị lỗi phông chữ nên có một số chỗ trong bài viết không lên được tiếng Việt mong các bác đại xá.
Các chuyên gia vào giúp em ca này với ạ! Em dân a-ma-tơ chưa gặp trường hợp này bao giờ nên hoang mang quá :(
cái này a xem 2 vấn đề là ổ bi đỡ 2 bên bánh trước, thứ 2 là a coi ở 2 bánh trước có 1 tấm miếng chắn a xem thử nó có ma sát với moay-ơ ko?

Koaisat

Tài xế O-H
Còn nếu không đạp phanh mà đi vào xóc có kêu k bac.co thể xe bác bị mòn ắc phanh của cụm phanh đỉa phía trước.
Cái này em cũng chưa để ý vì em toàn chạy trng phố với những đoạn đường đẹp, để lúc nữa em phi vào mấy chỗ xóc xem sao
Cảm ơn bác đax chia sẻ!
[MERGETIME="1434509727"][/MERGETIME]
cái này a xem 2 vấn đề là ổ bi đỡ 2 bên bánh trước, thứ 2 là a coi ở 2 bánh trước có 1 tấm miếng chắn a xem thử nó có ma sát với moay-ơ ko?
Tấm chắn em đã kiểm tra, ko vấn đề gì còn ổ bi đowx 2 bên bánh trước có phải là đaauf trục láp bi đũa ko bác? Cái này chắc phải ra thợ mới kiểm tra được hả bác?

antrungan

Tài xế O-H
Con này xảy ra 2 trường hợp : 1 là bác thay phải má kém. 2 là láng đĩa phanh bị lỗi , bác cứ xử lý 2 vấn đề đó sẽ hết. Dòng ABS e bị nhiều xe như vậy rồi

Koaisat

Tài xế O-H
Tấm chắn em đã kiểm tra, ko vấn đề gì còn ổ bi đowx 2 bên bánh trước có phải là đaauf trục láp
Con này xảy ra 2 trường hợp : 1 là bác thay phải má kém. 2 là láng đĩa phanh bị lỗi , bác cứ xử lý 2 vấn đề đó sẽ hết. Dòng ABS e bị nhiều xe như vậy rồi
thank bác!
Má phanh em chính hãng hàng Mobis Hàn Quốc luôn ạ, còn vấn đeef láng đĩa bác cụ thể hơn cho em thông não với, cái này em thấy thợ bảo láng nhẹ thôi mà, cho nó nuột với má phanh mới

hungem

Tài xế O-H
1- Bạn xem lại 2 miếng thép giữ má phanh như thế nào nhé
2- Bạn xem lại đĩa vớt có vấn đề gì không nhé
3- Bạn kiểm tra rô tin trụ dưới có rơ không nhé
4- bạn kiểm tra 2 ắc giữ má đùm phanh có lổng không nhé

Koaisat

Tài xế O-H
Báo cáo các bác là em vừa kiểm tra mấy con ốc 2 bên cụm phanh trước, ko vấn đề gì các bác ạ, xe đi vào chỗ xóc ko có hiện tương dội lụp cụp. Em nhờ thằng em làm cùng cơ quan lên chạy thử, em ngồi đủ 3 vị trí còn lại lắng nghe thì phát hiện tiếng lụp cụp chính xác là phát ra từ bánh sau bên phụ ( bên trái )
Vậy là bệnh phát ra từ đumf phanh sau bên trái. Do công việc ở xa chỗ có gara và hãng em chưa mang xe đi khám đuwowcj, trước mắt nhờ các cao thủ khám bệnh online giúp em cái. Nó là bệnh gì và trưowcs mắt có tự khắc phục được không ạ?
Cảm ơn các bác rất rất nhiều!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo thứ tự là vậy này:
1/ Đĩa mài chưa chuẩn. Mài lại
2/ Má phanh kém. Thay má phanh khác, hoặc đổi loại
3/ Cả 2 giả thiết trên
4/ Lắp đĩa vào moay-ơ không chuẩn do vệ sinh kém. Vệ sinh lại, lắp lại.
5/ Moay ơ bị đảo. Thay mới, hoặc căn chỉnh lại

Koaisat

Tài xế O-H
Vậy là khi rà phanh kêu hay chạy nghe tiếng kêu vậy bạn
Chạy vẫn bình thường, khi rà phanh thì nó kêu cộc cộc cộc cộc... bác ạ :(
[MERGETIME="1434604451"][/MERGETIME]
Theo thứ tự là vậy này:
3/ Cả 2 giả thiết trên
Em đã kiểm tra lại, ổ bánh sau bên phụ bác ạ. Tiện thể bác chẩn bệnh giúp em cái.
Thank bác!

Cai banh xe

Chạy vẫn bình thường, khi rà phanh thì nó kêu cộc cộc cộc cộc... bác ạ :(
[MERGETIME="1434604451"][/MERGETIME]

Em đã kiểm tra lại, ổ bánh sau bên phụ bác ạ. Tiện thể bác chẩn bệnh giúp em cái.
Thank bác!
Hình như bánh sau là phanh tang trống phải không? Bác đo xem trống phanh có méo, đảo không? Nếu méo, đảo thì mang mài là được, cũng lưu ý vệ sinh mặt bích moay-ơ, chỗ tiếp xúc với trống phanh

hungem

Tài xế O-H
1- Bạn xem bố phanh có ráp lộn trước ra sau không nhé
2- bạn kiểm tra lò xo móc 2 má phanh nằm phía dưới có bị liệt không nhé
2- Bạn kiểm tra tăng bua đã vớt chuẩn chưa
4- Bạn kiểm tra khi lắp rãp có sai sót gì không nhé,lò xo giữ phanh có liệt không nhé

Koaisat

Tài xế O-H
Theo thứ tự là vậy này:
3/ Cả 2 giả thiết trên
Em đã kiểm tra lại, ổ bánh sau bên phụ bác ạ
Hình như bánh sau là phanh tang trống phải không? Bác đo xem trống phanh có méo, đảo không? Nếu méo, đảo thì mang mài là được, cũng lưu ý vệ sinh mặt bích moay-ơ, chỗ tiếp xúc với trống phanh
Cảm ơn bác, cái này chắc phải mang qua thợ mới kiểm tra được bác nhể? Em lại đang đi công tác mới căng :((
[MERGETIME="1434612372"][/MERGETIME]
4- Bạn kiểm tra khi lắp rãp có sai sót gì không nhé,lò xo giữ phanh có liệt không nhé
Dạ vâng bác, chắc mấy bữa nữa đi công tác về em phải mang qua thợ xem sao

Cai banh xe

Em đã kiểm tra lại, ổ bánh sau bên phụ bác ạ

Cảm ơn bác, cái này chắc phải mang qua thợ mới kiểm tra được bác nhể? Em lại đang đi công tác mới căng :((
[MERGETIME="1434612372"][/MERGETIME]

Dạ vâng bác, chắc mấy bữa nữa đi công tác về em phải mang qua thợ xem sao
Tưởng bác là người sửa con đó, hóa ra bác là chủ xe à.?

Koaisat

Tài xế O-H
Dạ vâng bác, c
Tưởng bác là người sửa con đó, hóa ra bác là chủ xe à.?
Em chỉ chơi xe và đam mê kỹ thuật xe thôi bác ạ. Thấy diễn đàn mình các bác nhiệt tình và cởi mở nên em đang nick để mong học hỏi thêm đặng mở mang kiến thức.
Cảm ơn bác đax chia sẻ

nguyenhainam89

Tài xế O-H
nói chung cũng có nhiều nguyên nhân gây ra hiện tượng lục cục thường thì theo kinh nghiệm của em thì morning hay bị rotuyn cân bằng,bạc thước lái,motor trợ lực lái...bác nên mang xe của mình đến gara kiểm tra cụ thể.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên