Bt 50 bi lỗi CAN

vietduy234
Bình luận: 19Lượt xem: 9,132

vietduy234

Tài xế O-H
Tinh hình làm hôm nay em nhân làm chiếc bt 50 2013 đông cơ 3.5l diesel AT hiện tượng em nó là cứ buổi sáng mới chạy là bị báo lỗi trơn trượt esp khi đả báo lổi thì xe tự hảm phanh vá đạp ga không lên. Thường thì chạy tôc độ trên 80 mới bị . Em đọc lỗi thì nó bao lỗi u0401 lỗi không nhân được dữ liệu từ hộp ecm hoặc pcm . Em xóa lỗi thì nó hết. À còn 2 lỗi nưa là p042f và p0700 kẹt van erg và báo lỗi hộp số tự động nhưng lỗi nay em xóa đều hết chạy thời gian nó lại báo lỗi trơn trượt khi đả báo lổi trơn trworj là nó làm cái kịt xe đạp ga không lên phải về số n tắt máy đè lại mới đươc. Em chưa làm gi vì xe con bảo hành nói vô hãng nhưng sang nay khách báo hãng từ chối bảo hanh vì đổ dầu bẩn. Chủ xe bảo sẽ vế chổ em làm có cụ nào gặp trường hợp như em chém giúp em với

phaocoi

Tài xế O-H
Hãng kiểu gì mà từ chối bảo hành vì đổ dầu bẩn ??? Dầu diezel hay dầu bôi chơn ?? Với lỗi van EGR thì đơn giản tháo cái van đấy vệ sinh lắp lại vì nó là cái phải bảo dưỡng vệ sinh định kì ! Còn lỗi can thì theo minh bạn chỉ thử vệ sinh giắc điện thôi ! Ah còn một yếu tố nữa là ESP hoạt động dựa vào cảm biến bánh xe, camt bién gia tốc thân xe và góc lái ! Bác check kĩ sợ nó không hỏng cơ mà báo sai tại thời điểm nào đó khiến xe nó hiểu là cần dùng đến Esp

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Tinh hình làm hôm nay em nhân làm chiếc bt 50 2013 đông cơ 3.5l diesel AT hiện tượng em nó là cứ buổi sáng mới chạy là bị báo lỗi trơn trượt esp khi đả báo lổi thì xe tự hảm phanh vá đạp ga không lên. Thường thì chạy tôc độ trên 80 mới bị . Em đọc lỗi thì nó bao lỗi u0401 lỗi không nhân được dữ liệu từ hộp ecm hoặc pcm . Em xóa lỗi thì nó hết. À còn 2 lỗi nưa là p042f và p0700 kẹt van erg và báo lỗi hộp số tự động nhưng lỗi nay em xóa đều hết chạy thời gian nó lại báo lỗi trơn trượt khi đả báo lổi trơn trworj là nó làm cái kịt xe đạp ga không lên phải về số n tắt máy đè lại mới đươc. Em chưa làm gi vì xe con bảo hành nói vô hãng nhưng sang nay khách báo hãng từ chối bảo hanh vì đổ dầu bẩn. Chủ xe bảo sẽ vế chổ em làm có cụ nào gặp trường hợp như em chém giúp em với
Còn cái lỗi P0700 : Bác vào mục Transmision xem ý của em nó muốn nói gì đi bác !

vietduy234

Tài xế O-H
Các cảm biến tốc độ 4 bánh góc lái dều hoạt động bình thường. Chỉ có lỗi can đó thôi.con lôi p0700 là lỗi hộp số yêu cầu bật đèn check động cơ.hiện xe vẫn chưa quay lại. Cụ nào có mạch điện esp em nó không cho mình với

huynhmotors

Tài xế O-H
Có cụ nào giúp em với
Xe bị trục trặc phần điện tử em khuyên bác đừng nóng lòng , em biết chủ xe họ chỉ muốn được việc cho họ , họ không để xe lại cho cánh thợ có thời gian sửa chữa.
Bác nên chờ xe quay lại và truy mã lổi lần nữa để cho có độ tin cậy ở hộp đen báo lỗi . Lỗi ESP cũng có đôi khi người chủ xe không sử dụng xe đúng cách . Khi xe quay lại bác truy lỗi rồi đưa lên đây em phụ bác 1 tay.
Em lưu ý cái này hơi ngoài lề , nếu có thay nhớt máy loại xe BT 50 đừng làm lâu hơn quá 10 phút nhé các cụ vì loại xe này bơm nhớt là loại variable oil pump .

phaocoi

Tài xế O-H
Xe bị trục trặc phần điện tử em khuyên bác đừng nóng lòng , em biết chủ xe họ chỉ muốn được việc cho họ , họ không để xe lại cho cánh thợ có thời gian sửa chữa.
Bác nên chờ xe quay lại và truy mã lổi lần nữa để cho có độ tin cậy ở hộp đen báo lỗi . Lỗi ESP cũng có đôi khi người chủ xe không sử dụng xe đúng cách . Khi xe quay lại bác truy lỗi rồi đưa lên đây em phụ bác 1 tay.
Em lưu ý cái này hơi ngoài lề , nếu có thay nhớt máy loại xe BT 50 đừng làm lâu hơn quá 10 phút nhé các cụ vì loại xe này bơm nhớt là loại variable oil pump .
ơ cái nầy mới này :) ! Con BT50 giống hệt ford ranger mới bản wildtrack đúng không nhỉ ?? cụ nói kĩ hơn về cái variable oil pump ấy với ???

huynhmotors

Tài xế O-H
ơ cái nầy mới này :) ! Con BT50 giống hệt ford ranger mới bản wildtrack đúng không nhỉ ?? cụ nói kĩ hơn về cái variable oil pump ấy với ???
Em nói kĩ dụ này các cụ đọc nhớ đỗ xăng cho em nhá.
Theo tạp chí kỹ thuật Mazda có thông báo là như vầy :
Thay nhớt máy cho các loại xe Mazda BT-50 UPOYF1 MZ-CD , Ford Ranger PX Duratorq 3.2 Turbo Diesel 2011-2014 , không được làm chậm hơn 10 phút.
Các loại máy này được đặt bơm nhớt loại cánh quạt biến thiên nằm dưới đáy các te của máy và theo thiết kế cùa vị trí lọc nhớt khi chúng ta xả dầu máy lúc máy nóng dầu tương đối lỏng dầu sẽ thoát ra hết khỏi bơm và hộp lọc nhớt nếu quá 10 phút , khi chúng ta đỗ dầu nhớt mói vào thì trong bơm và lọc nhớt giữ e trong đó và khi máy khởi động bơm nhớt mất áp suất mà bơm mất áp suất thì các cụ biết cái kết rồi.
Nếu ai lở bị trường hợp này thì đỗ xăng cho em đi rồi em nói tiếp cách khắc phục .

tranquynhnd

Tài xế O-H
Thay nhớt máy cho các loại xe Mazda BT-50 UPOYF1 MZ-CD , Ford Ranger PX Duratorq 3.2 Turbo Diesel 2011-2014 , không được làm chậm hơn 10 phút.
Các loại máy này được đặt bơm nhớt loại cánh quạt biến thiên nằm dưới đáy các te của máy và theo thiết kế cùa vị trí lọc nhớt khi chúng ta xả dầu máy lúc máy nóng dầu tương đối lỏng dầu sẽ thoát ra hết khỏi bơm và hộp lọc nhớt nếu quá 10 phút , khi chúng ta đỗ dầu nhớt mói vào thì trong bơm và lọc nhớt giữ e trong đó và khi máy khởi động bơm nhớt mất áp suất mà bơm mất áp suất thì các cụ biết cái kết rồi.
Nếu ai lở bị trường hợp này thì đỗ xăng cho em đi rồi em nói tiếp cách khắc phục .
Em cũng có thay nhớt em nó mấy lần nhưng may mắn chưa bị dính trưởng xăng đã đổ cho cụ lái tiếp để mở đường cho em đi theo

phaocoi

Tài xế O-H
Ờ bạn nói mình mới nhớ bữa trước có đọc qua cái vụ này trên một diễn đàn của bọn nước ngoài liên quan đến vụ thay dầu một con Ranger 3.2 và khi thay song thì khởi động báo lỗi cảm biến áp suất dầu rồi tắt luôn máy cơ mà không để ý lắm. Bạn giải thích mình mới quay lại đọc :). Vụ này hay đây thế bạn nói tiếp coi nếu lỡ để quá time 10p thì làm thế nào ???

DUNGBACAUTO

Tài xế O-H
Bác chia sẻ cho anh em học hỏi bác nhé !

hungem

Tài xế O-H
-Dòng này mình đã thay nhớt nhiều lần rồi nhưng không quá 10 phút,bạn chia sẻ anh em học hỏi để rút kinh nghiệm khi thay nhớt dòng này

huynhmotors

Tài xế O-H
Ờ bạn nói mình mới nhớ bữa trước có đọc qua cái vụ này trên một diễn đàn của bọn nước ngoài liên quan đến vụ thay dầu một con Ranger 3.2 và khi thay song thì khởi động báo lỗi cảm biến áp suất dầu rồi tắt luôn máy cơ mà không để ý lắm. Bạn giải thích mình mới quay lại đọc :). Vụ này hay đây thế bạn nói tiếp coi nếu lỡ để quá time 10p thì làm thế nào ???
EM viết tiếp tục theo tạp chí kỹ thuật cách họ khắc phục sư cố :
Ở một xưởng sửa chữa tên là Belway motors họ gặp sự cố này và họ tìm đủ mọi cách cho bơm mhớt biến thiên có áp suất như : hút chân không , nén áp suất vào máy v.v.v đều không hiệu quả , cuối cùng họ làm cách như sau :
Đỗ 13 lít nhớt vào trong máy cho ngập bơm và hộp lọc nhớt ( không để lọc nhớt trong hộp nhớt ) và để xe qua đêm . Sáng hôm sau ráp lọc nhớt vào , đề cho quay máy 15 giây ( không nổ máy ) cho có áp suất nhớt xong lấy bớt nhớt ra chỉ để lại đúng tiêu chuẩn thế là máy chạy bơm nhớt bình thường như xưa.
Sau bài học kinh nghiệm này, tất cả các xe Ranger/BT-50 có máy 3.2L diesel khi chăm sóc theo định kỳ thay nhớt lươc nhớt càng nhanh càng tốt.
Đỗ xăng nhe các cụ.

Dinhloi

Tài xế O-H
Cụ khắc phục lỗi này sao thế nhỉ
Mik cx đang gặp 1 con bt 50 bị lỗ giống vậy

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên