CẢM BIẾN TRÊN ĐC PHUN XĂNG

kienducute
Bình luận: 20Lượt xem: 2,314

kienducute

Tài xế O-H
Mình đang tập tành làm thợ máy ô tô. Trước giờ nhìn ô tô lắp chế hòa khí quen rồi. giờ nhìn máy phun xăng xăng điện tử thì hơi rối quá. Hôm qua mở xem thì thấy cái cảm biến này. Nó có hai họng A-B như hình, nối với hai đường ống từ cổ hút, một cái trước bướm ga, một cái sau bướm ga.
Mọi người cho mình hỏi đây làm cảm biến gì vậy, nó để làm gì ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Mình đang tập tành làm thợ máy ô tô. Trước giờ nhìn ô tô lắp chế hòa khí quen rồi. giờ nhìn máy phun xăng xăng điện tử thì hơi rối quá. Hôm qua mở xem thì thấy cái cảm biến này. Nó có hai họng A-B như hình, nối với hai đường ống từ cổ hút, một cái trước bướm ga, một cái sau bướm ga.

bác đang làm xe gì vậy? hình như xe ford thì phải đúng không bác? nó là van không tải phải bác ạ.

kienducute

Tài xế O-H
mình hỏi một bác thợ gara bảo cái này là bộ bù ga. mục đích là bù ga ở chế độ garanty đủ để chạy máy nén lạnh cung cấp cho hệ thống điều hòa. ??
Phải vậy không các bác.

Dreamhailama

Tài xế O-H

_ đây là con van không tải cụ nhé.
_ tác dụng của nó là ổn định gang ty..!
Và còn để tắt máy nữa.

kienducute

Tài xế O-H
_ đây là con van không tải cụ nhé.
_ tác dụng của nó là ổn định gang ty..!
Và còn để tắt máy nữa.
Mình chưa hiểu lắm bạn.
Ví dụ để giữ garanty khi ko đạp ga, thì sao người ta không chặn nghiêng bướm ga một chút để vẫn cho khí nạp qua được.
Và tắt máy thì vặn khóa cần gì cái này bác.

Dreamhailama

Tài xế O-H
Mình chưa hiểu lắm bạn.
Ví dụ để giữ garanty khi ko đạp ga, thì sao người ta không chặn nghiêng bướm ga một chút để vẫn cho khí nạp qua được.
_ nếu chặn bướm ga thì lượng gió vào 1 là nhiều 2 là ít quá. Vì vậy người ta dùng con này để điều chỉnh lượng gió phù hợp với tải trọng động cơ khi xe chưa chạy mà phải kéo theo các thiết bị phụ trợ.!!
_ còn tất nhiên là khi tắt chìa khoá thì con này sẽ không có điện vào và nó sẽ bịt cổ gió lại để tắt máy.!!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Mình chưa hiểu lắm bạn.
Ồ, nếu như vậy thì chưa ổn. Nếu tua máy thấp hoặc cao quá, thì con chặn bướm đó sẽ khóc thua luôn

kienducute

Tài xế O-H
_ nếu chặn bướm ga thì lượng gió vào 1 là nhiều 2 là ít quá. Vì vậy người ta dùng con này để điều chỉnh lượng gió phù hợp với tải trọng động cơ khi xe chưa chạy mà phải kéo theo các thiết bị phụ trợ.!!
_ còn tất nhiên là khi tắt chìa khoá thì con này sẽ không có điện vào và nó sẽ bịt cổ gió lại để tắt máy.!!
Vậy là lượng gió sẽ được diều chỉnh bởi ECU. mình hiểu rồi.
Mà van không tải với bộ bù ga là cùng một cái phải không bác. mình mù mờ quá.

Cai banh xe

Vậy là lượng gió sẽ được diều chỉnh bởi ECU. mình hiểu rồi.
Mà van không tải với bộ bù ga là cùng một cái phải không bác. mình mù mờ quá.
Cũng tùy xe:
- Có xe, lượng gió không tải không phải do ECU điều khiển, có xe thì ECU điều khiển 1 phần
- Van không tải và bộ bù ga cũng có nhiều xe không phải là 1

TienThanh90

Tài xế O-H
Để bít chính xác nó là cái gì cụ cắm vào rồi bật tắc chìa khoá nếu nó hoặc động thì đó là van ko tải còn không thì nó dùng để bù ga máy lạnh

ngocanh_102

Tài xế O-H
Các cụ cho em hỏi là đối với dòng xe Toyota, khi bật điều hòa thì tín hiệu gửi từ hộp điều hòa về ECU là tín hiệu dạng gì ? Nếu là điện áp thì bao nhiêu V, âm hay dương ạ ? Có thể giả kích hoạt được không ạ ?

Cai banh xe

Để bít chính xác nó là cái gì cụ cắm vào rồi bật tắc chìa khoá nếu nó hoặc động thì đó là van ko tải còn không thì nó dùng để bù ga máy lạnh
Thao tác này thường là không chính xác bác ạ. Không phải xe nào cũng kích hoạt van không tải khi bật khóa điện đâu nhé

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Van này dùng để bù ga khi chạy máy lạnh, khi bật máy lạnh thì nó mở thêm gió để tăng ga mà không cần phải đạp ga. Tắt máy thì ngắt điện đánh lửa là tịt cần gì bịt mồm, nó đóng lại là lý do khác.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên