Đại tu động cơ như thế nào là đạt chuẩn???

Ngutunguyen
Bình luận: 254Lượt xem: 91,270

gie-rach

Tài xế O-H
Cụ giới hạn cho loại bơm cao áp dạng dãy thôi nhé.
Gã cho cân bơm theo dòng máy
1 bánh lốp hoặc ô tô ra nguyễn dương
2 máy cẩu hay xúc xích ra thuận boss
Nhưng cả hai cơ sở này chưa phải cân bơm đạt chuẩn mà mới chỉ là khá nhất mà thôi
Tại sao:
1/ chọn cho 6 pis có cửa mở dầu giống nhau là chưa thấy bao giờ ( nhập tủng của mà)
2/ cân để hiểu về điều tốc màng hơi là bỏ qua
3/ cân thiên về đều lưu lượng chứ không khảo sát kỹ góc phun
4/ rất hiếm khi kiểm tra áp suất van triệt hồi chỉ kiểm tra còn hay mất
5/ Gã còn đang đi học các cụ vào chém tiếp

tuvandeu1979

Tài xế O-H
Dạ thưa Cụ! Phương pháp cổ xưa lúc đó máy cân còn rất hiếm cho nên các bậc tiền bối phải dùng đến phương pháp này thôi. Nhưng khá chuẩn chỉ tội hơi mất thời gian. Âu cũng là cái khó bó cái khôn thôi ạ. Em thấy d/đ nhiều bậc tiền bối cao thâm cho nên cứ cố đợi các Cụ sẽ trả lời. Mạn phép Cụ cho em trình bày sau ạ...

vietnhatauto11

Tài xế O-H
Dạ thưa Cụ! Phương pháp cổ xưa lúc đó máy cân còn rất hiếm cho nên các bậc tiền bối phải dùng đến phương pháp này thôi. Nhưng khá chuẩn chỉ tội hơi mất thời gian. Âu cũng là cái khó bó cái khôn thôi ạ. Em thấy d/đ nhiều bậc tiền bối cao thâm cho nên cứ cố đợi các Cụ sẽ trả lời. Mạn phép Cụ cho em trình bày sau ạ...
nhà cháu đang có em 6d102 cần cân kim bơm đây nài, cụ chỉ sớm giùm xem có kiếm được bữa bia không nhể

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Engine Model: 6BTA_5.9....chuẩn nó đấy cụ ạ
Đã chuyển cho cụ rồi nhé cụ @vietnhatauto11
Cụ cho nhà cháu xin 1 bản vào ngay chỗ này có được không ạ???
Còn cái BƠM CAO ÁP thì xử lý như thế nào nhỉ??!!
Cụ nào biết cách kiểm tra, xử lý "Chuẩn nhất" chỉ giúp cái đi.......
(Cách cân chỉnh và địa chỉ tin cậy xung quanh Hà lội nhé)
Nói lại cho rõ ràng nhé!!!
Khi bơm kim kém thì động cơ khó nổ và không phát huy hết công suất (Máy rin thì bơm cao áp cũng còn Rin nhé)....phải mang bơm kim đi làm lại, có thể phải thay cả "Pít và kim" thế thì công việc của thợ đ/c sẽ như thế nào mới đạt chuẩn:
1- Khâu chuẩn bị trước khi mang bơm kim đi cân chỉnh??
2- Phải làm hoặc bàn giao "Điều gì" cho thợ cân bơm??
3- Thợ cân bơm sẽ phải làm gì trước khi thay "Pít và kim"?? (Món này chắc phải nhờ đến Cụ nào chuyên cân bơm cao áp có lòng hảo tâm mà giao lưu cùng với anh em roài!!??)

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Chắc là hết "Khứa" roài!!??
Nói đến "Cái sự học" thì "Chém" kinh thế....nói đến "Làm thật" sao chẳng thấy "Cãi nhau" nữa nhỉ??!!

Còn vài cái dụng cụ tự chế....tìm được cái nào sẽ quăng lên cái đó vậy.

Vam xy lanh "Ướt" đa chức năng đê......

Kom.Hyundai

Tài xế O-H
Nói đến "Cái sự học" thì "Chém" kinh thế....nói đến "Làm thật" sao chẳng thấy "Cãi nhau" nữa nhỉ??!!

Còn vài cái dụng cụ tự chế....tìm được cái nào sẽ quăng lên cái đó vậy.

Vam xy lanh "Ướt" đa chức năng đê......

http://i296.photobucket.com/albums/mm192/Ngutunguyen/LINH TINH/Dung_cu/VaM_xy_lanh_1_zpsvw3otfhx.gif
http://i296.photobucket.com/albums/mm192/Ngutunguyen/LINH TINH/Dung_cu/VaM_xy_lanh_2_zpsqxlrkqh9.gif
Cái này của Thầy thì van được các loại xylanh nhỉ. Nhìn như đồ của ''Tây''.

quachvancuong

Tài xế O-H
tại do kinh nghiệm ít lên ko dám nói ah, chứ cháu là cháu vẫn hóng ạXe dap teen
tiện cho cháu hỏi: ở bài trước chú có tư vấn độ nhô của đầu kim pun trên mặt máy, cái đó chấu cũng chưa hiểu rõ, chú giải thích thêm dc không ah,( khi thay đổi độ nhô thì ảnh hưởng ntn ah) thanks

haidangdenso

Tài xế O-H
tại do kinh nghiệm ít lên ko dám nói ah, chứ cháu là cháu vẫn hóng ạXe dap teen
tiện cho cháu hỏi: ở bài trước chú có tư vấn độ nhô của đầu kim pun trên mặt máy, cái đó chấu cũng chưa hiểu rõ, chú giải thích thêm dc không ah,( khi thay đổi độ nhô thì ảnh hưởng ntn ah) thanks
độ nhô của kim phun phụ thuộc hoàn toàn vào từng loại máy cụ thể vì nó phụ thuộc vào hốc pitsong gờ pitong chính vì vậy không thể thay đổi độ độ nhô của kim ,ngoài ra khi độ nhô không thay đổi nhưng góc phun tia phun của mỗi loại kim đều khác nhau nên khi thay cố gắng thay loại đúng mã và hàng xịn . đôi khi không có thay cố gắng tìm loại tương đương ,nhưng sẽ có thể khói hoặc chất lượng cháy không hoàn hảo hoặc nếu pitong bằng nhôm tia phun không đúng có khi còn chẩy đỉnh do nhiệt.

bao7329

Tài xế O-H
Lại nói đến bơm cao áp .các cụ cho em hỏi tý cùng 1 cái động cơ komatsu 6d95 lắp trên máy pc120 và pc100-3 .em thấy họ ghi chỉ số công suất khác nhau vậy phần chênh lệch công suất ấy có phải do cái bơm cao áp nó quyết định không ạ.

quachvancuong

Tài xế O-H
độ nhô của kim phun phụ thuộc hoàn toàn vào từng loại máy cụ thể vì nó phụ thuộc vào hốc pitsong gờ pitong chính vì vậy không thể thay đổi độ độ nhô của kim ,ngoài ra khi độ nhô không thay đổi nhưng góc phun tia phun của mỗi loại kim đều khác nhau nên khi thay cố gắng thay loại đúng mã và hàng xịn . đôi khi không có thay cố gắng tìm loại tương đương ,nhưng sẽ có thể khói hoặc chất lượng cháy không hoàn hảo hoặc nếu pitong bằng nhôm tia phun không đúng có khi còn chẩy đỉnh do nhiệt.
thế cho đệ hỏi là khi thay long đen kim và phay mặt máy thì độ nhô kim có thay đổi không ah.

tuvandeu1979

Tài xế O-H
Cho Đểu em hóng hớt tý... Nói về cái (độ nhô) dùng từ dân dã cho nó dễ hiểu. Nhưng thực chất trên phương diện kĩ thuật thì nó là khoảng cách cao thấp của tầm phun tùy thuộc vào thiết kế kiểu buồng đốt và số lượng lỗ dầu trên kim phun làm sao để phát huy triệt để hiệu suất động cơ ( còn tại sao thì cho phép em diễn giải vào bài sau) Vì hôm nay mạng nhà em nó kém quá.

.... Dạ thưa các Cụ có những đ/c thiết kế kiểu buồng đốt phụ thì chẳng nhìn thấy cái (độ nhô) của kim phun đâu ạ...

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Lại nói đến bơm cao áp .các cụ cho em hỏi tý cùng 1 cái động cơ komatsu 6d95 lắp trên máy pc120 và pc100-3 .em thấy họ ghi chỉ số công suất khác nhau vậy phần chênh lệch công suất ấy có phải do cái bơm cao áp nó quyết định không ạ.
Shop manual Eng.95L_Series
Từ trang 387-504 nói đến "Đặc tính của bơm cao áp và áp suất kim phun" theo từng loại xe riêng biệt.
Không biết mấy ông thợ cân "Heo béc" lấy cái gì làm cơ sở để làm cho "Chuẩn" nhỉ???
[MERGETIME="1435550757"][/MERGETIME]
thế cho đệ hỏi là khi thay long đen kim và phay mặt máy thì độ nhô kim có thay đổi không ah.
Khi làm bất cứ việc gì liên quan đến "Độ nhô" đều phải đưa nó về "Chuẩn".
Ví dụ: khi phay mặt máy thì phải đặt làm gioăng quy lát "Dày" hơn.

Thay hay "Quên" cho thêm "Long đền" lót vai kim....Hậu quả dư lào thì xin mời Lão @chxm vào "Chém".... cho ae học hỏi tý đê....

bao7329

Tài xế O-H
Shop manual Eng.95L_Series
Từ trang 387-504 nói đến "Đặc tính của bơm cao áp và áp suất kim phun" theo từng loại xe riêng biệt.
Không biết mấy ông thợ cân "Heo béc" lấy cái gì làm cơ sở để làm cho "Chuẩn" nhỉ???
[MERGETIME="1435550757"][/MERGETIME]

Khi làm bất cứ việc gì liên quan đến "Độ nhô" đều phải đưa nó về "Chuẩn".
Ví dụ: khi phay mặt máy thì phải đặt làm gioăng quy lát "Dày" hơn.

Thay hay "Quên" cho thêm "Long đền" lót vai kim....Hậu quả dư lào thì xin mời Lão @chxm vào "Chém".... cho ae học hỏi tý đê....
Như vậy mấy cụ cân bơm chỉ cân chỉnh nó chung chung lên nhiều khi cái động cơ nó không thể ngon dc phải không cụ

Ngutunguyen

Bằng lái Hạng "Vét đĩa".
Dùng "Bóp xéc măng" để đưa piston vào lòng xy lanh....nhiều khi rất chi là bực mình.

Cái "Mép bên trong của Nó" cứ bị cuốn theo...chèn vào giữa lòng xy lanh và piston...lại phải "Lôi ra ấn vào"...Rất là mất thời gian.

Cải tiến cái "Bóp xéc măng" thêm tý chút... "Dùng thấy khoái" hơn nhều.

tuvandeu1979

Tài xế O-H
Dùng "Bóp xéc măng" để đưa piston vào lòng xy lanh....nhiều khi rất chi là bực mình.

Cái "Mép bên trong của Nó" cứ bị cuốn theo...chèn vào giữa lòng xy lanh và piston...lại phải "Lôi ra ấn vào"...Rất là mất thời gian.

Cải tiến cái "Bóp xéc măng" thêm tý chút... "Dùng thấy khoái" hơn nhều.

http://i296.photobucket.com/albums/mm192/Ngutunguyen/LINH TINH/Dung_cu/Bop_xec_mang_1_zpswpcg2ien.gif
Thưa Cụ! Theo ý hiểu của Đểu em thì cái topic này mang tính chất dạy dỗ các a/e đồng nghiệp có thêm đc kinh nghiệm khi lắp ráp đ/c. Nhưng ta cứ chiểu theo tựa của đầu bài mà đưa ra một vài cái đ/c cụ thể để a/e đc đóng gop ý kiến. Tránh bị chìm xuồng chủ đề....
Vài lời góp ý mong Huynh trưởng bỏ quá!!!
Kính.

Ôi cái mạng nhà em gõ có mấy chữ thôi mà mất nửa ngày... Đểu thật.

ducgiang8511

Tài xế O-H
E mới đại tu xong động cơ 6HK1 vì bị bó hơi và hết dầu nhớt xoay bạc đầu to máy số 6. Khi lắp ráp cũng đã rất cẩn thận khâu vệ sinh. Ráp trong phòng kỹ thuật 1 mình độc diễn. Đo kiểm kỹ càng. Nhưng khi đại tu xong thì máy yếu bất thường. Em đã kiểm tra áp suất nén. Đổi kim phun, turbo bơm cung cấp nhiên liệu và các loại cảm biến của động cơ khác hoạt động bình thường sang mà vẫn không có gì thay đổi. Trước khi đại tu do bị bó hơi máy 1 và 6 nhưng cũng không yếu như vậy. Trường hợp này em chưa gặp trên bất cứ xe nào khi mới đại tu xong cả. Xin mời các Cụ chém cho em phát.

bao7329

Tài xế O-H
Tiện đây các bác cho e hỏi mài cốt máy thì có phải phay lốc máy ko ạ, khi nào thì phải phay lốc?
Nếu cốt máy của cụ nó bị mòn theo thời gian và các cổ balie không bị xoay thì không cần phóng lại lốc .còn bị bó trục hoặc cong gãy xoay bạc thì phải phóng lại lốc chứ không phải phay như cụ nói

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên