Bệnh máy phát

huychi91
Bình luận: 21Lượt xem: 2,377

huychi91

Tài xế O-H
Các cụ cao thủ cho e hỏi về máy phát county. Máy phát của e khi thử ở dưới chưa đưa lên máy e để ý bóng báo nạp tắt. Trong khoảng thời gian bóng báo nạp tắt thì máy có phát ra điện. Điện phát ra cũng như mọi máy phát khác nhưng khi bóng báo nạp tắt hoàn toàn thì dòng điện phát ra bằng 0. Các cụ cho e ý kiến ( e đã thay tiết chế, thay vỉ diot, kiểm tra roto cả stato nữa mà nó vẫn bình thương)
E xin cảm ơn

huulylanh

Tài xế O-H
cụ nói rỏ hơn tí nha
nếu cứ để bên ngoài sạc ầm ầm mà khi lắp vào lại ko sạc
thì cứ kiểm tra lại mạch điện của xe đi cụ ak
còn cái cụ nói đèn báo sạc tắt và tắt hẳn nun là mình chưa hiểu rõ ý cụ mong cụ nói thêm

cocacola

Tài xế O-H
Các cụ cao thủ cho e hỏi về máy phát county. Máy phát của e khi thử ở dưới chưa đưa lên máy e để ý bóng báo nạp tắt. Trong khoảng thời gian bóng báo nạp tắt thì máy có phát ra điện. Điện phát ra cũng như mọi máy phát khác nhưng khi bóng báo nạp tắt hoàn toàn thì dòng điện phát ra bằng 0. Các cụ cho e ý kiến ( e đã thay tiết chế, thay vỉ diot, kiểm tra roto cả stato nữa mà nó vẫn bình thương)
E xin cảm ơn
Cái lúc đèn tắt và tắt hoàn toàn là sao hả cụ ? khi cụ không cho máy phát quay nữa đèn báo có sáng trở lại không ?

huychi91

Tài xế O-H
cụ nói rỏ hơn tí nha
nếu cứ để bên ngoài sạc ầm ầm mà khi lắp vào lại ko sạc
thì cứ kiểm tra lại mạch điện của xe đi cụ ak
còn cái cụ nói đèn báo sạc tắt và tắt hẳn nun là mình chưa hiểu rõ ý cụ mong cụ nói thêm
E chưa lắp nó lên xe cụ ak. Thì khi quoay máy phát phải có thời gian nhất định thì đèn báo nạp mới tắt đúng ko cụ? Cũng như nó fải lớn hơn bao nhiêu vòng trên phút đèn báo nạp mới tăt hoàn toàn mà. E lấy giả thiết nha khi quoay 10v/p thì đèn báo nạp tắt hoàn toàn và lúc đó máy phát sẽ phát vào 28v đi, nhưng nếu e quoay 8v/p đèn báo nạp vẫn sáng mờ máy phát sẽ phát đươc 26v. Khi e tiếp tục cho máy phát quoay 9v/p máy sẽ báo 27v. Nhưng cái máy e làm quoay đến 10v/p đèn báo nạp tắt hoàn toàn thì điện phát ra không tiếp tục lên 28v mà nó lại về 0
[MERGETIME="1434816967"][/MERGETIME]
Cái lúc đèn tắt và tắt hoàn toàn là sao hả cụ ? khi cụ không cho máy phát quay nữa đèn báo có sáng trở lại không ?
Có đèn có sáng lại cụ ak. bóng báo nạp bắt đầu yếu đi thì điện ở cọc + có phát ra điện nhưng khi bóng báo nạp tắt hết thì cọc + cũng mất điện theo
[MERGETIME="1434817559"][/MERGETIME]
E mới vào nghề tay nghề còn non kém mong các cụ chỉ giáo. E loay hoay cả buổi chiều mà vẫn không ra bệnh. E quên ko nói có lúc thì nó lại phát bình thường, nhưng được 1vài lần e thử đi thử lại nó lại bị như e nói trên

LinkMinh

Tài xế O-H
E xin cảm ơn
dòng phát bằng 0 mà bóng báo nạp vẫn tắt hả cụ
[MERGETIME="1435235051"][/MERGETIME]
E xin cảm ơn
hình như chạm mát cụ ạ!!! để mai e hỏi Lãnh Đạo nhà e cái cho chắc!!! lãnh đạo nhà e trên 40 năm kinh nghiệm củ đề củ phát rồi

huychi91

Tài xế O-H
[MERGETIME="1435235051"][/MERGETIME]

hình như chạm mát cụ ạ!!! để mai e hỏi Lãnh Đạo nhà e cái cho chắc!!! lãnh đạo nhà e trên 40 năm kinh nghiệm củ đề củ phát rồi
thế nào rồi hả bác, bóng báo nạp vẫn tắt nhưng khi tắt xong thì dòng điện phát ra cũng bằng không lun bác ak. e thì cũng mới vào nghề mà hôm nay mới gặp nó nên e muốn tham khảo ý mọi ng trên diễn đàn. e cảm ơn

LeDinhVu

Tài xế O-H
trước hết xác đijnh lúc ban đầu,đinamo nó bị j,cần thay món j.những món cụ thay có thể bị trục trặc.tháo ra thay thế từng chi tiếc những món đồ cụ thay.xem món đồ mới thay là món nào bị lỗi.thử sạc lại ok là đc.e góp ý ạ

dingdoong3084

Tài xế O-H
Máy của e là máy county cụ ak. Nên tiết chế chỉ có 2 dây cắm vào 1+ và 1 báo nạp cũng là kích từ đó. Tiết chế theo máy

Theo em hiểu lơ mơ thế này: khi ta để máy phát chạy đủ vòng quay, khi đó roto quay xung quanh stato sinh ra sức điện động rồi đi qua 3 con điot nhỏ trong vỉ điot để trở thành dòng kích từ cho tiết chế làm việc, đến khi máy phát đã phát ra điện sẽ có dòng để nuôi tiết chế. Vì thế ở những dòng máy phát Huyndai các bác thợ chỉ cắm có 1 đầu dây đèn báo nạp. ( Máy county của bác cũng giống máy Huyndai thì phải)
Vì vậy trường hợp của bác e nghĩ vẫn là do tiết chế nạp. Nhưng trước khi thay tiết chế bác cũng nên kiểm tra lại roto, stato xem có bị chạm chập hay không, và vỉ điot gồm 6 con điot nắn dòng và 3 con điot nhỏ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên