thắc mắc về ecu

hoanbugatti
Bình luận: 9Lượt xem: 1,576

hondacuper

Tài xế O-H
Các bác cho em hỏi chả là khi sinh viên em có nhớ thầy nói rằng trên xe ô tô hiện đại ngày nay thì có hệ thống có hộp ECU điều khiển riêng(tức là trên xe không phải chỉ có 1 ECU)không biết có đúng không các bác.mông mọi người giải đáp giúp accidentvoiture
đúng vậy, động cơ 1 hộp và là hộp chính, hộp số 1 hộp, thân vỏ 1 hộp, túi khí 1 hộp, ngoài ra có dòng xe cao cao cấp thì còn nhiều hơn thậm chí mỗi cửa 1 hộp, treo khí 1 hộp, lái điện 1 hộp, immo 1 hộp.......Xe càng cao cấp thì càng nhiều hộp.

24.july

Tài xế O-H
Mình chưa đếm, nhưng thầy giáo nói là trên ô tô có tới 64 ECU (Có những bộ điều khiển - chức năng như 1 ECU).
Và thường được nối với nhau qua mạng CAN.

bathinh

Tài xế O-H
mình hiểu đơn giản như thế này.ECU là hộp điều khiển.có thể có 1 ECU điều khiển toàn bộ các hệ thống trên xe nếu nó được tích hợp vào 1 hộp. cũng có thể dùng mỗi hộp để điều khiển 1 hệ thống trên xe. nhưng chúng được liên lạc với nhau bằng hệ thống mạng và liên lạc về hộp điều khiển chính. như là hộp chống trộm, hộp túi khí, hộp động cơ, hộp điều hòa, hộp cho đèn, hộp abs v.v...

hoangnguyen293

Tài xế O-H
Hộp thì nhiều mà kiến thức chẳng bao nhiêu làm sao đây mấy bác
thì cụ vooc từng hộp
vài hộp cụ cần để ý thôi chủ yếu là nguyên lý làm việc của toàn hệ thống chứ chẳng phải riêng cái hộp chứ học hết làm sao được ! sinh viên chúng mình cứ ham học quá đôi khi nó thành dài dòng không cần thiết hỏng cái này dễ là thay lắm chứ ít ai sửa! (chẳng hay cụ muốn sửa cả hộp :) )

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên