Các cụ cho em cái ý kiến với, đang boăn khoăn không biết thế nào

X
Bình luận: 74Lượt xem: 6,580

Xme_King

Tài xế O-H
Chuyện là thế này , e đang học ở một tiệm sửa điện ô tô ở bến xe Đà Nẵng, tiệm đó chuyển điện và điện lạnh ô tô, em học gần được 1 năm rùi , nhưng không thấy tay nghề nó lên , ông chủ thì không dậy chút nào, suốt ngày cứ chưởi bới , em thấy rất áp lực nên định xin nghỉ, nhưng mà nghĩ thì chưa biết xin chỗ nào học , vậy nên em đang boăn khăn lắm , các cụ cho em xin cái ý kiến với.

phalaidat

Tài xế O-H
Theo như tôi nghĩ một môi trường làm việc tốt ,gần những người có tâm huyết và được học hỏi thì mới phát triển được ,gần đó thời gian mà cụ không thấy mình khá nên cũng cần phải xem lại ,1 là do khả năng của mình có hạn thiếu căn bản ,2 là gara đó ít việc, 3 là ông chủ của bạn không muốn thợ của mình giỏi hơn ông ý .

vì vậy bạn cần xem lại để quyết định cho mình một con đường mới phù hợp ,thấy mình thiếu cái gì để khác phục,một gara muốn đông khách trước tiên thợ cần phải có tay nghề .

Xme_King

Tài xế O-H
Theo như tôi nghĩ một môi trường làm việc tốt ,gần những người có tâm huyết và được học hỏi thì mới phát triển được ,gần đó thời gian mà cụ không thấy mình khá nên cũng cần phải xem lại ,1 là do khả năng của mình có hạn thiếu căn bản ,2 là gara đó ít việc, 3 là ông chủ của bạn không muốn thợ của mình giỏi hơn ông ý .

vì vậy bạn cần xem lại để quyết định cho mình một con đường mới phù hợp ,thấy mình thiếu cái gì để khác phục,một gara muốn đông khách trước tiên thợ cần phải có tay nghề .
tiệm này đông khách , cũng công nhận là em hơi chậm tiến , nhưng chủ ở đây không bao giờ cho vọc vạch , làm chi cũng không cho làm , chỉ bắt phụ việc , sai lấy đồ nghề , :((

hp6585

Tài xế O-H
Học nghề kg phải là một sớm một chiều, ít có chủ nào chỉ cho bạn từng li từng tí, muốn cầu tiến thì xem người ta làm rồi học hỏi và thực hành, như vậy mới mau giỏi nghề.

Xme_King

Tài xế O-H
Học nghề kg phải là một sớm một chiều, ít có chủ nào chỉ cho bạn từng li từng tí, muốn cầu tiến thì xem người ta làm rồi học hỏi và thực hành, như vậy mới mau giỏi nghề.
em vẫn biết là vậy, nhưng mà học cả năm trời mà hoc cho đụng vào cái đề với cái đinamo thì biết bao h mà biết cái nghề hả bác,

cocacola

Tài xế O-H
Không biết chỗ bạn làm chuyên về dòng xe gì nhưng nếu đông việc thì 1 năm cũng đã phải làm ngon lành 1 cơ số việc trên xe rồi.cảm thấy không ok thì lên đi bạn ạ .đi tìm những chân trời mới .hihi

synguyenvn

Tài xế O-H
đó là thời jan thử thách bạn à, mà khi phụ bạn có quan sát, có thắc mắc, có hỏi ng ta tại sao lại làm thế hay làm thế để làm j ...k, có khi nào bạn chủ động xin làm những việc dễ k, mà phải chắc chắn bạn làm dc hãy xin, làm chưa dc chớ dại động vô, tự mình năng động hơn ng ta mới chỉ chứ cứ chờ thì còn lâu lắm

Xme_King

Tài xế O-H
Không biết chỗ bạn làm chuyên về dòng xe gì nhưng nếu đông việc thì 1 năm cũng đã phải làm ngon lành 1 cơ số việc trên xe rồi.cảm thấy không ok thì lên đi bạn ạ .đi tìm những chân trời mới .hihi
thask bác, chỗ em chuyên về xe tải , và xe tải đông lạnh , em nghĩ với người học nghề một năm thi biết được nhiều kinh nghiệm nhưng cũng biết một chút ít j đó về nghề của mình rùi , nhưng đàng này gặp chủ khó tính quá , suốt ngày cứ chưởi rủa , không cho làm , cảm thấy chán quá bác ạ, nhưng chưa biết tìm chỗ nào để học :((

hp6585

Tài xế O-H
Nhiều anh em học chuyên nghành ô tô khi ra trường xin vào garage thực hành bị bắt rửa máy, lấy đồ nghề kg à, ít khi cho đụng vào xe khách lắm, được vài tháng hên lắm ma cũ mới kết nạp.

Xme_King

Tài xế O-H
đó là thời jan thử thách bạn à, mà khi phụ bạn có quan sát, có thắc mắc, có hỏi ng ta tại sao lại làm thế hay làm thế để làm j ...k, có khi nào bạn chủ động xin làm những việc dễ k, mà phải chắc chắn bạn làm dc hãy xin, làm chưa dc chớ dại động vô, tự mình năng động hơn ng ta mới chỉ chứ cứ chờ thì còn lâu lắm
em đã quan sát, nhưng tới thời điểm quan trọng là họ bảo chạy đây đó , không cho mình xem hết , em đã cố gắng hỏi những cái không biết , không hiểu , không phải chỉ một lần mà rất nhiều lần , và nhận lại một câu "" mấy cái này bọn bay chưa biết mu ""
mình xin làm những việc dễ rùi , những việc mình có thể làm được và làm tốt nhưng họ không cho làm
[MERGETIME="1437017708"][/MERGETIME]
Nhiều anh em học chuyên nghành ô tô khi ra trường xin vào garage thực hành bị bắt rửa máy, lấy đồ nghề kg à, ít khi cho đụng vào xe khách lắm, được vài tháng hên lắm ma cũ mới kết nạp.
em thì không học hành j cả bác ạ, em chỉ học nghề thui , không bằng cấp , nhưng em nghĩ một năm là thời gian không phải là ngắn
[MERGETIME="1437017765"][/MERGETIME]

Xme_King

Tài xế O-H
em thì không học hành j cả bác ạ, em chỉ học nghề thui , không bằng cấp , nhưng em nghĩ một năm là thời gian không phải là ngắn
Bạn xme king ở đà nẵng à
vâng ạ , em học nghề ở đà nẵng , quê quảng bình

hp6585

Tài xế O-H
Gần 2 năm trước tôi ra Đà Nẵng làm xe nissan pulsar 2 cửa và mitsubishi proton 1997 ở garage Thành Tú và Thanh Ngọc gần bến xe, hi

Xme_King

Tài xế O-H
Gần 2 năm trước tôi ra Đà Nẵng làm xe nissan pulsar 2 cửa và mitsubishi proton 1997 ở garage Thành Tú và Thanh Ngọc gần bến xe, hi
vậy hả cụ, cụ có 30 năm kinh nghiệm rùi , chắc cụ cũng nhận không ít đệ tử , cho cho em cái ý kiến có nên tiếp tục ở đó nữa không hả cu

hp6585

Tài xế O-H
Chủ kg cho đụng đến công việc chắc là có lí do, đến lúc người ta cần người ta bắt làm liên tục, lúc đó cũng khóc, sao làm dữ vậy. Nghề kg phụ lòng người, cố gắng ắt sẽ thành công. Ráng chịu cực sau này sẽ khổ , í lộn , sướng mới phải.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
tiệm này đông khách , cũng công nhận là em hơi chậm tiến , nhưng chủ ở đây không bao giờ cho vọc vạch , làm chi cũng không cho làm , chỉ bắt phụ việc , sai lấy đồ nghề , :((
Theo tôi, chẳng có ông nào dạy nghề chi ly cả, đơn giản, xưởng là chỗ kiếm ăn, không phải là chỗ dạy nghề. Người ta không cho bác làm vì người ta chưa tin bác. Bao giờ bác làm người ta tin, thì sẽ được làm. Từ xưa đến giờ là thế, mà mãi sẽ là thế. Nếu bác là ông chủ xưởng đó, bác sẽ thấy họ làm thế chẳng có gì là sai cả, chỉ có chưa tuyệt vời thôi (tuyệt vời có nghĩa là làm bác ưng ý ấy mà)

Xme_King

Tài xế O-H
Chủ kg cho đụng đến công việc chắc là có lí do, đến lúc người ta cần người ta bắt làm liên tục, lúc đó cũng khóc, sao làm dữ vậy. Nghề kg phụ lòng người, cố gắng ắt sẽ thành công. Ráng chịu cực sau này sẽ khổ , í lộn , sướng mới phải.
nhưng cái li do đó là không cho em biết nghề , chỉ dùng em vào mục dích thằng sai vặt , giúp việc
[MERGETIME="1437021026"][/MERGETIME]
Theo tôi, chẳng có ông nào dạy nghề chi ly cả, đơn giản, xưởng là chỗ kiếm ăn, không phải là chỗ dạy nghề. Người ta không cho bác làm vì người ta chưa tin bác. Bao giờ bác làm người ta tin, thì sẽ được làm. Từ xưa đến giờ là thế, mà mãi sẽ là thế. Nếu bác là ông chủ xưởng đó, bác sẽ thấy họ làm thế chẳng có gì là sai cả, chỉ có chưa tuyệt vời thôi (tuyệt vời có nghĩa là làm bác ưng ý ấy mà)
vậy bác cho em hỏi, em vào học đó cả năm trời , chỉ để lấy đò nghề với rử đò nghề thui hả bác , cũng như bác đi học nghề bữa trước , học nghề không cho vọc vạch thì làm sao mà biết hả bác
[MERGETIME="1437021165"][/MERGETIME]
vậy bác cho em hỏi, em vào học đó cả năm trời , chỉ để lấy đò nghề với rử đò nghề thui hả bác , cũng như bác đi học nghề bữa trước , học nghề không cho vọc vạch thì làm sao mà biết hả bác
[MERGETIME="1437021597"][/MERGETIME]

Cai banh xe

Tôi hiểu cái sự bức xúc của bác, nhưng bác phải hiểu rằng:
- Tại sao lại phải cho bác vọc vạch? Không cho thì sao? Đó là quyền của họ, còn mình nghĩ thế nào, họ không nhất thiết phải quan tâm. Làm sao cho làm nếu không cảm thấy an tâm
- Bác học nghề thế nào là việc của bác, người ta dạy đến đâu thì dạy. Chẳng lẽ họ không dạy thì mình không học được à, chẳng lẽ sự nghiệp của mình lại phụ thuộc vào họ sao?
- Bác lấy đồ, rửa đồ đã ngon chưa?
Bác hãy dũng cảm, thẳng thắn trả lời từng câu hỏi của tôi xem

Xme_King

Tài xế O-H
Tôi hiểu cái sự bức xúc của bác, nhưng bác phải hiểu rằng:
- Tại sao lại phải cho bác vọc vạch? Không cho thì sao? Đó là quyền của họ, còn mình nghĩ thế nào, họ không nhất thiết phải quan tâm. Làm sao cho làm nếu không cảm thấy an tâm
- Bác học nghề thế nào là việc của bác, người ta dạy đến đâu thì dạy. Chẳng lẽ họ không dạy thì mình không học được à, chẳng lẽ sự nghiệp của mình lại phụ thuộc vào họ sao?
- Bác lấy đồ, rửa đồ đã ngon chưa?
Bác hãy dũng cảm, thẳng thắn trả lời từng câu hỏi của tôi xem
đầu tiên , em xin nói với bác em đi học nghề, chứ không phải là đi làm thằng sai vặt
còn cho em vọc vạch, sau thời gian họ sẽ có một người thợ và em cũng sẽ có ít kiến thúc , còn không cho thì em cũng chỉ thằng sai vặt, còn đồ em rửa thì em thấy ok chủ không bao giờ phàn nàn , như vậy nên em lên đây xin mấy bác cho cái ý kiến có nên tiếp tục học ở đây nữa không , có chỗ nào cần người học nghề giới thiệu cho em chỗ

Cai banh xe

đầu tiên , em xin nói với bác em đi học nghề, chứ không phải là đi làm thằng sai vặt
còn cho em vọc vạch, sau thời gian họ sẽ có một người thợ và em cũng sẽ có ít kiến thúc , còn không cho thì em cũng chỉ thằng sai vặt, còn đồ em rửa thì em thấy ok chủ không bao giờ phàn nàn , như vậy nên em lên đây xin mấy bác cho cái ý kiến có nên tiếp tục học ở đây nữa không , có chỗ nào cần người học nghề giới thiệu cho em chỗ
- Bác có thể chuyển ra chỗ khác cũng được, nếu theo chủ quan của mình thấy không ổn. Tuy nhiên, cũng khó mà đoán trước được chỗ mới có hơn chỗ cũ không, vì ở trong chăn mới thấy rận. Tôi đồ rằng ra chỗ khác cũng lại được sai vặt thôi. Tất nhiên, tôi không có ý cố giữ bác ở lại, nhưng cũng nói để bác dễ tưởng tượng, khi ra chỗ mới không bị sốc và có cách đối phó
- Bác đi học nghề, đúng vậy, nhưng bị sai vặt cũng là 1 kênh học nghề không tệ. Bác được sai vặt là còn khá đấy, khối bác khác chỉ có rửa xe thôi.
- Theo bác, nếu không học nghề theo kiểu sai vặt, thì với hiện trạng giáo dục nước nhà, liệu có công nghệ đào tạo nào tốt hơn không?
- Trong lúc sai vặt, người ta có thể nhận ra tố chất của bác, đồng thời rèn luyện tính kiên trì, bình tĩnh của bác
- Có bao giờ, trong lúc dọn và rửa đồ, bác có thể đoán được cái này dùng vào việc gì không, hay tại sao cái thanh truyền này có lỗ, mà có cái lại không có lỗ? Nếu bác không làm được điều đó, thì thời gian nhặt và rửa đồ coi như khuyến mại cho ông chủ rồi

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên