Nên chăng tổ chức một ngày hội thảo kỹ thuật chung với ngày sinh nhật O-H?

khoadongluc
Bình luận: 41Lượt xem: 10,171

Nên chăng tổ chức một buổi hội thảo kỹ thuật chung với sinh nhật O-H Lần 6 ?

• Số lượng người bầu chọn
    43
  • Poll closed .

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Thưa các bác !
Như đã từng lỡ hẹn, Vào dịp tháng 5 vừa qua diễn đàn có một số vướng mắc về khâu tổ chức và nhân lực quản trị. Vượt qua một số "biến cố" đó , diễn đàn đã bắt đầu hồi sinh và tràn đầy năng lượng . Có lẽ đã bắt đầu trải qua một thời kỳ mới của những con người mới hòa trộn chung với sự tâm huyết của hàng ngàn anh em O-H bao năm vẫn gắn bó và truyền lửa cho diễn đàn đến ngày hôm nay.

Tôi muốn mở đầu sự đổi mới đó bằng những chính sách mới, những con người quản trị mới và những chương trình thực sự mang tính nhân văn của một cộng đồng kỹ thuật. Sau khi nhận được hàng trăm góp ý kể từ khi offline cuối năm 2014 đến nay, thực sự lấy làm biết ơn khi những góp ý đó giúp tôi bừng tỉnh và tiếp tục lái O-H đi đúng đường hướng và đúng kim chỉ nam mà đã bao năm diễn đàn đang "lần mò" để tìm lại nó. Chúng ta có một "số đông đoàn kết" mà không một cộng đồng mạng nào có được. Chúng ta luôn có điểm tựa kỹ thuật mà chính nó đã gắn kết những người anh em chúng ta đến với nhau. Chúng ta có sự tập hợp của rất nhiều thành phần trong đó có cả các bạn Sinh viên, các bậc Giảng viên, các bạn đam mê sửa chữa , người sử dụng xe, Các chi hội nghiên cứu công nghệ, thợ sửa chữa, các ông chủ gara và hơn hết có cả hàng ngàn người đang muốn tìm hiểu để quyết định theo cái "nghiệp dầu nhớt" này.

Chính vì lẽ đó, những hành động online đó nên chăng hãy "lượng hóa" nó thành những giá trị đong được, đếm được và tạo thành giá trị thực bên ngoài. Ý tôi là : Chúng ta nên đưa các hoạt động kỹ thuật trên O-H ra bên ngoài thành các sự kiện offline như "Hội thi tay nghề giỏi O-H" "Câu lạc bộ khởi nghiệp bằng nghề ô tô" Và sắp tới chúng ta có nên chăng tổ chức một buổi Hội thảo kỹ thuật về một chủ đề công nghệ mới kết hợp với buổi lễ sinh nhật muộn vào tháng 8 tại Thủ đô Hà Nội (thời gian dự kiến là 15 hoặc 16/08 đúng ngày cuối tuần)

Rất mong đón nhận ý kiến khách quan, trung thực từ toàn thể những người anh em Thành Viên trên diễn đàn, xin hãy đánh vào ô bình chọnnêu ra chính kiến của mình để giúp diễn đàn định hướng tốt hơn các hoạt động và thực sự mang giá trị đến cho toàn thể các bạn thành viên quan tâm.

Chủ đề này sẽ được đóng cửa sau 7 ngày và chúng ta sẽ tổng kết và chia sẻ ý kiến của thành viên.

Trân trọng cảm ơn tất cả
Khoadongluc

sensor_26

Tài xế O-H
Nên tổ chức 1 sự kiện để giao lưu trao dồi kinh nghiệm và kiến thức vs các đàng anh đi trước vs những người nhiều kinh nghiệm và có cơ hội được liên kết vs các garage khác tạo nhiều mói quan hệ rộng rãi để giúp chúng ta sau này....!

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Nên tổ chức 1 sự kiện để giao lưu trao dồi kinh nghiệm và kiến thức vs các đàng anh đi trước vs những người nhiều kinh nghiệm và có cơ hội được liên kết vs các garage khác tạo nhiều mói quan hệ rộng rãi để giúp chúng ta sau này....!
Vậy thì vào Vote giúp em tổng kết lại kết quả đi cụ <3

thanhco1983

Tài xế O-H
Em vote ác rồi. Tuy nhiên mình có thể rút bớt chủ đề được không? Ví dụ lần này sẽ là: động cơ Hybrid chẳng hạn.
Vì công nghệ mới rất mênh mông. Nếu để thảo luận sẽ mất nhiều ngày. Ta có thể off, thảo luận và đồng thời thảo luận online luôn nhỉ.
Hoặc chủ đề công nghệ mới về 1 hệ thống nào đó thôi. Năm sau ta lại off tiếp

khoadongluc

Nothing Is Impossible
Nhân viên
Em vote ác rồi. Tuy nhiên mình có thể rút bớt chủ đề được không? Ví dụ lần này sẽ là: động cơ Hybrid chẳng hạn.
Vì công nghệ mới rất mênh mông. Nếu để thảo luận sẽ mất nhiều ngày. Ta có thể off, thảo luận và đồng thời thảo luận online luôn nhỉ.
Oài đang nói là "ví dụ" thôi chứ khi tổ chức thì phải cụ thể hóa chứ đâu có bao hàm đâu cụ :D

lolotica

Tài xế O-H
Em rất hi vọng sẽ có một buổi giao lưu chia sẻ kinh nghiệm của những bác thợ thầy đi trước cho lớp trẻ tụi em học hỏi . Em ủng hộ phương án kết hợp thì hay hơn

truong0007

Tài xế O-H
em rất mong có 1 buổi offline ở ngoài hà nội cụ ah! để tạo điều kiện cho anh em gặp gỡ giao lưu và mở rộng mối quan hệ!

bkhn

Tài xế O-H
Ủng hộ ý kiến và Vote cụ chủ, mong muốn diễn đàn sẽ mạnh và giúp đỡ được nhiều thành viên

lequanghai

Tài xế O-H

Hoan ngên ý chiến của bác chủ thớt, nhưng không đồng ý với bác thanhco1983 lắm. Lâu lâu mới có dịp "liên hoan" hoành tráng quy tụ anh hùng hào kiệt nên em nghĩ lấy chủ đề nào mà thực tế các bác ạ, gặp cụ đã hiếm nên muốn nghe các cụ chỉ giáo nhiều hơn về đề tài chuyên sâu sửa chữa bằng công nghệ hiện đại.....

cocacola

Tài xế O-H
Nhà cháu hưởng ứng nhiệt tình cái vụ này mong muốn người đạo diễn , người viết kịch bản lên kế hoạch và tính toán cho hợp lý nhất . Công nghệ mới là xu thế rồi nhưng mà trên diễn đàn còn có nhiều anh em mới vào nghề hoặc tuổi nghề còn ít kinh nghiệm chưa nhiều nói mới quá thì chả hiểu được . Còn các cao thủ thì nói những cái nhỏ bé quá họ lại nhàm . ý kiến của nhà cháu xin hết ạ

tranquynhnd

Tài xế O-H
Theo em thì tại buổi sinh nhật ta chỉ lên kết hợp "giới thiệu"công nghệ mới thôi còn thảo luận thì để vào buổi off khác vì để thảo luận thì cần phải chuyên sâu , như vậy thì sẽ mất nhiều thời gian làm ảnh hưởng đến thời gian của buổi sinh nhật . Buổi sinh nhật chỉ lên để anh em giao lưu tình cảm là chính thôi. Còn chủ đề hội thảo kĩ thuật thì cũng không nhất thiết là chủ đề công nghệ kĩ thuật mới mà lên có cả chủ đề nhiều anh em đang quan tâm

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Theo tôi thì chủ đề gì không quan trọng, tôi sẽ nêu theo 3 sách:
- Nếu tiêu chí là để khuếch trương thì nên chọn các công nghệ mới. Vì cái mới thì câu khách, câu viu, câu lai dễ; hơn nữa, cứ bốc phét thoải mái, không kiểm chứng được. Cái này không thực chất, thực dụng. Cái này 100% là đối ngoại
- Nếu tiêu chí đề ra là giải quyết nội bộ, tức là đối nội 100%, thì nên chọn 1 vấn đề cụ thể nổi trội gần đây được đề cập trên diễn đàn có liên quan đến quá trình học nghề, hành nghề. Món này có hạn chế là phải thống kê, phân tích, và rất khó tạo cực khoái cho cả làng vì trình độ, thâm niên không như nhau; hơn nữa là năm nay làm thì phải làm mãi, rất dài hơi, nếu không sẽ bị chửi là đầu voi, đuôi cá ngựa
- Có vẻ thắm nghĩa quân dân, vẹn tình đồng đội nhất là cách thứ 3 này. Ta nên chơi kiểu giới thiệu thực phẩm chức năng tăng cường khả năng chiến đấu cho anh em (hóa chất, thuốc) hoặc đồ chơi TD (công cụ hỗ trợ). Các bác đừng hiểu nhầm sang cái kia đấy:
1/ Các hóa chất thực sự thực dụng: chất tẩy muội than, vệ sinh vòi phun, nước làm mát, phụ gia, keo, gaz điều hòa...NHớ là tác dụng thật, được thử nghiệm, chứ hàng tào lao thì đừng giới thiệu cho nó mất uy tín
2/ Đồ chơi cho anh em thì nhiều loại: đồng hồ điện, máy chẩn đoán, dụng cụ đặc biệt...
Cái này hợp lý là có thể mời đối tác muốn bán sản phẩm vào, có khi còn có tài trợ luôn. Anh em trong nhà thì có thêm kiến thức, kỹ năng sử dụng các dụng cụ giảm mệt nhọc, kéo dài thời gian hành sự. Như vậy là vẹn cả đối nội lẫn đối ngoại. Ban tổ chức tổ chức lần đầu nên dùng cách này, coi như ném đá dò đường, nếu có sơ suất thì đỡ bị ném đá, mà thành công thì thừa thắng xông lên năm sau lại kết hợp như vậy. Vừa được tiền lại được cả tình
P/S: nếu làm theo kế này, Ban tổ chức nhớ nhắc các đối tác thương mại cắt hoa hồng cho tôi đấy nhé. Hội thảo xong hãy uống rượu, không là dễ đánh nhau lắm

thanhco1983

Tài xế O-H
- Nếu tiêu chí là để khuếch trương thì nên chọn các công nghệ mới. Vì cái mới thì câu khách, câu viu, câu lai dễ; hơn nữa, cứ bốc phét thoải mái, không kiểm chứng được. Cái này không thực chất, thực dụng. Cái này 100% là đối ngoại
- Nếu tiêu chí đề ra là giải quyết nội bộ, tức là đối nội 100%, thì nên chọn 1 vấn đề cụ thể nổi trội gần đây được đề cập trên diễn đàn có liên quan đến quá trình học nghề, hành nghề. Món này có hạn chế là phải thống kê, phân tích, và rất khó tạo cực khoái cho cả làng vì trình độ, thâm niên không như nhau; hơn nữa là năm nay làm thì phải làm mãi, rất dài hơi, nếu không sẽ bị chửi là đầu voi, đuôi cá ngựa
- Có vẻ thắm nghĩa quân dân, vẹn tình đồng đội nhất là cách thứ 3 này. Ta nên chơi kiểu giới thiệu thực phẩm chức năng tăng cường khả năng chiến đấu cho anh em (hóa chất, thuốc) hoặc đồ chơi TD (công cụ hỗ trợ). Các bác đừng hiểu nhầm sang cái kia đấy:
1/ Các hóa chất thực sự thực dụng: chất tẩy muội than, vệ sinh vòi phun, nước làm mát, phụ gia, keo, gaz điều hòa...NHớ là tác dụng thật, được thử nghiệm, chứ hàng tào lao thì đừng giới thiệu cho nó mất uy tín
2/ Đồ chơi cho anh em thì nhiều loại: đồng hồ điện, máy chẩn đoán, dụng cụ đặc biệt...
Cái này hợp lý là có thể mời đối tác muốn bán sản phẩm vào, có khi còn có tài trợ luôn. Anh em trong nhà thì có thêm kiến thức, kỹ năng sử dụng các dụng cụ giảm mệt nhọc, kéo dài thời gian hành sự. Như vậy là vẹn cả đối nội lẫn đối ngoại. Ban tổ chức tổ chức lần đầu nên dùng cách này, coi như ném đá dò đường, nếu có sơ suất thì đỡ bị ném đá, mà thành công thì thừa thắng xông lên năm sau lại kết hợp như vậy. Vừa được tiền lại được cả tình
P/S: nếu làm theo kế này, Ban tổ chức nhớ nhắc các đối tác thương mại cắt hoa hồng cho tôi đấy nhé. Hội thảo xong hãy uống rượu, không là dễ đánh nhau lắm

Like cho bác cái.
Nhưng làm theo cả 3 cách của cụ có được không?
- Theo cách 1: Có lợi ích cộng đồng, thúc đẩy các tài năng trẻ, sinh viên mới ra trường họ cảm thấy yêu thích công việc, yêu thích ngành nghề mình hơn. Có số lượng lớn tham gia diễn đàn.
- Theo cách 2: Nên có, nhưng nó nên diễn ra trong vòng 30 phút. Vì sẽ có rất nhiều ý kiến, => không nhanh là loạn ngay
- Theo cách 3: Chỉ các member là chủ xưởng quan tâm. Anh em thợ đề xuất còn chán mới được mua. Nhưng không có nó thì lại hơi đơn điệu.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Like cho bác cái.
Nhưng làm theo cả 3 cách của cụ có được không?
- Theo cách 1: Có lợi ích cộng đồng, thúc đẩy các tài năng trẻ, sinh viên mới ra trường họ cảm thấy yêu thích công việc, yêu thích ngành nghề mình hơn. Có số lượng lớn tham gia diễn đàn.
- Theo cách 2: Nên có, nhưng nó nên diễn ra trong vòng 30 phút. Vì sẽ có rất nhiều ý kiến, => không nhanh là loạn ngay
- Theo cách 3: Chỉ các member là chủ xưởng quan tâm. Anh em thợ đề xuất còn chán mới được mua. Nhưng không có nó thì lại hơi đơn điệu.
Chơi cả 3 thì tham quá
Cách 1, chẳng có lợi ích gì cho cộng đồng cả, chỉ có lợi cho Ban tổ chức vì nó dễ, đỡ đau đầu nhất. Cách 2 là đau đầu nhất, hiệu quả sâu, nhưng không rộng, vì đề tài sẽ có người thích người không. Điều khiển quả này là phải cứng, và chuẩn bị kỹ. Anh em ta chưa được luyện kỹ năng chém gió thật ở chỗ đông người mà toàn thằng gấu cả ( chém ảo thì thành thánh cả). Cách 3: có thể không được mua, nhưng người thợ sẽ hiểu rằng, Tây nó thế, mình phải học nó và tìm cách khắc phục (mỗi tội, về nhà toàn chê chủ ki bo và lạc hậu), còn nếu đơn điệu thì tăng số món lên ( ban tổ chức nên thuê mấy cái xe để rì viu thuốc và đồ, tiền đã có đối tác thương mại lo, sợ gì)

enestobeer

Tài xế O-H

Nạy cụ, vậy chắc hôm đó cụ làm BẢO KÊ oài :D

TIENYENQUANGNINH

Tài xế O-H
Kính thưa ban quản trị, về việc họp mặt anh em OH miền bắc: Em tuy mới tham gia vào OH chưa được bao lâu, nhưng thấy đây là diễn đàn bổ ích, không vì lợi nhuận.Tập hợp những anh em đam mê ô tô, học tập trao đổi, chia sẻ những kiến thức kinh nghiệm.Nên việc gặp gỡ giao lưu là việc làm thiết thực, xin hỏi BQT liệu có tổ chức vào đầu T8 này được không ? vì ngày 2/8/2015 em về quê Thường Tín Hà Nội họp lớp cấp 3, tiện tham gia luôn.Tháng 9 , 10 nhiều việc lắm nên không đi được .Trân trọng cám ơn BQT !

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên