Làm ở hãng hay làm gara bên ngoài???

M
Bình luận: 93Lượt xem: 19,851

TIENYENQUANGNINH

Tài xế O-H
Theo mình, bạn nên vào hãng làm 1 thời gian tạo điều kiện nâng cao nghiệp vụ về sách vở, tính chuyên nghiệp, kỷ luật.Sau bạn ra ngoài cũng chưa muộn.Khi đó bạn vừa có lý thuyết, thực hành, cách làm việc nhóm, thuận lợi hơn cho bạn sau này !

thaibinhdon

Tài xế O-H
một khi e đã đi làm người ta sẽ tận dụng e ,chứ không để cho e tò mò mà tháo cái này cái kia đâu. còn tò mò thì e chỉ có học việc thôi. a nói nè,điện công nghiệp k giống điện ô tô .cách đi dây,bố trí dây,cách đo đạc....a từng làm điện công nghiệp,lắp đặt tủ điện 3 năm trước khi sang làm bên ô tô. nó có sự liên quan với nhau rất ít
đúng rồi. em từng là thợ điện công nghiệp thi công tại royal city, time city, nhà quốc hội nhưng vào oto thì : không thầy đố mày làm nên. làm điện công trình thì vài ngày thạo việc vài tuần giỏi việc còn ô tô thì vài năm chưa chắc giỏi bởi vì công trình giám sát chỉ tận tay, thoải mái làm, hỏng sửa. oto thì khác

tathanhluank55

Tài xế O-H
Thế sao kỹ thuật trong hãng lại giỏi hả cụ? với chút ít nghề như em có thể tồn tại được trong hãng không cụ? em ước mơ làm trong hãng từ lâu rồi mà chưa dám nộp hồ sơ vì sợ vào lại bị cho ra.
Vào trong hãng thì còn tùy vào hãng họ phân công cho bạn chuyên môn gì và đào tạo gì . Tất nhiên nếu bạn vào hãng mà được người ta đào tạo chuyên môn máy móc .thông số kĩ thuật .phương pháp và máy móc chuẩn đoán . Và điều đó giúp cụ có kĩ thuật cao và chính xác .nhưng có kĩ thuật và lí thuyết rồi vẫn thiếu và vấp thực tế thì không thành pháp sư được cụ à . Nói chung là vào hãng rồi sau đó ra ngoài bươn trải mới ngon được.

vinh_nguyen

Tài xế O-H
Làm hãng có tác phong công nghiệp tốt hơn. Dụng cụ bảo hộ, đồ nghề đầy đủ. Các máy móc chuyên dụng củng có nhiều. Cơ hội được huấn luyện theo chương trình của hãng. Làm bên ngoài không tốt bằng đó là thực tế. Giỏi dở do con người nhưng gặp điều kiện tốt thì mau phát triển. Xe hỏng be bét bên ngoài không sửa được phải chui vào hãng là phương án cuối cùng. Mỗi hãng đều có 1 đội ngũ kỹ thuật hùng hậu support nên không có gì là không thể. Chúng ta đi sau họ khá xa bởi vì họ là nhà chế tạo, còn chúng ta chỉ đơn thuần là sửa chữa.

phutran120

Tài xế O-H
Làm hãng có tác phong công nghiệp tốt hơn. Dụng cụ bảo hộ, đồ nghề đầy đủ. Các máy móc chuyên dụng củng có nhiều. Cơ hội được huấn luyện theo chương trình của hãng. Làm bên ngoài không tốt bằng đó là thực tế. Giỏi dở do con người nhưng gặp điều kiện tốt thì mau phát triển. Xe hỏng be bét bên ngoài không sửa được phải chui vào hãng là phương án cuối cùng. Mỗi hãng đều có 1 đội ngũ kỹ thuật hùng hậu support nên không có gì là không thể. Chúng ta đi sau họ khá xa bởi vì họ là nhà chế tạo, còn chúng ta chỉ đơn thuần là sửa chữa.
vào hãng cuối cùng đa số là liên quan đến mảng điện bác ơi :d, trong hãng đồ nhiều, thông số kĩ thuật họ có nên dễ dàng hơn :d, hơn nữa thay cả cụm thì chỉ có hãng mới làm cho khách hàng phải thay =))

Bao0792

Tài xế O-H
hảng toàn thauy đồ mới lấy gì mà không dc. Bác thử ra ngoài cái gì cũng thay xem chủ xe nói sao nha

fliffper

DÂN CHƠI XA LỘ
hảng toàn thauy đồ mới lấy gì mà không dc. Bác thử ra ngoài cái gì cũng thay xem chủ xe nói sao nha
xe mới còn bảo hành mà hư điện ở đó mà thay cái mới. phải chứng minh đc nó hư chỗ nào mới thay đc nha. thí dụ phán hư hộp ECM hông lẽ vô lấy cái mới bỏ vô thử, ko đúng trả lại. ai đâu mà cho. với lại xe giờ thay cái gì cũng phải cài đặt hết. nói làm gara ngoài hay hơn trong hãng là tào lao vô căn cứ.

DuyCKDOTO

Tài xế O-H
garage thì nhiều dòng , đa chủng loại, nói chung là vô biên , còn hãng thì chuyên một hãng xe .bác coi sức mình tới đâu thì xin vào đó . theo e thì lý thuyết cơ bản trong trường ok rồi thi bay ra gara làm .
Thêm thử thách , thêm kinh nghiệm

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Thế sao kỹ thuật trong hãng lại giỏi hả cụ? với chút ít nghề như em có thể tồn tại được trong hãng không cụ? em ước mơ làm trong hãng từ lâu rồi mà chưa dám nộp hồ sơ vì sợ vào lại bị cho ra.
Giỏi cái quái gì, gọi là có điều kiện nên dễ thu kinh nghiệm hơn thôi. Nghi hỏng cái gì, bê cái của xe khác vào mà thử, hết bệnh là đúng cháu rồi. Thế mà không giỏi thì nói làm đếch gì
Các bác cứ thần tượng cái háng quá. Bao nhiêu thằng trong háng còn éo biết đo kia kìa. Dùng đồng hồ điện loại khác là há hốc mồm, chảy giãi luôn
Bác mơ gì chứ mơ vào háng làm gì. Ở ngoài, hoàn toàn có thể tạo ra được những thứ ấy, trừ việc tháo đồ xe khác ra lắp thử

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Giỏi cái quái gì, gọi là có điều kiện nên dễ thu kinh nghiệm hơn thôi. Nghi hỏng cái gì, bê cái của xe khác vào mà thử, hết bệnh là đúng cháu rồi. Thế mà không giỏi thì nói làm đếch gì
Các bác cứ thần tượng cái háng quá. Bao nhiêu thằng trong háng còn éo biết đo kia kìa. Dùng đồng hồ điện loại khác là há hốc mồm, chảy giãi luôn
Bác mơ gì chứ mơ vào háng làm gì. Ở ngoài, hoàn toàn có thể tạo ra được những thứ ấy, trừ việc tháo đồ xe khác ra lắp thử
Vì em thấy những việc ở ngoài làm không được đều vào hãng và thành công. các bệnh khó hay những cái bí quyết phải vào hãng mới làm được. Em nghĩ như vậy các kỹ thuật viên phải giỏi hoặc được đào tạo bài bản mới làm được chứ ạ. Em rất muốn học hỏi thêm những cái mà ở ngoài làm không được vào hãng lại làm được dáy ạ. những cái đó thì ở ngoài có ải chỉ dạy mình đâu? có người biết thì cũng không chỉ vì sợ mất nghề. Như cụ nói sao cụ lại giỏi như vậy ạ? Cụ cũng đang ở trong hãng đấy thôi.

tuanhaitin

Tài xế O-H
- Em lấy VD thực tế để có cái nhìn tổng quát:
http://www.oto-hui.com/threads/madaz-6-doi-2004-khong-tu-tra-lai.82302/page-2#post-388415
- Pan này thì vào hãng sửa chữa là OK.:)

thanhco1983

Tài xế O-H
Có vẻ như cụ đang nhầm đôi chút về hãng.

- Không phải hãng nào cũng yêu cầu thay thế phụ tùng.
- Không phải khách hàng nào vào hãng cũng thay thế phụ tùng.
- Không phải cứ muốn là thay thế nếu không chứng minh em nó hỏng ở đâu, tại sao
- Không phải cứ sửa chữa rồi khách hàng lại quay lại 1 tháng 3 lần là tốt.
- Không phải trong hãng giỏi hơn ở ngoài hoặc ở ngoài giỏi hơn trong hãng. Là do con người. Tố chất họ có thì họ làm trong hãng cũng giỏi, ra ngoài cũng giỏi và ngược lại.
- Trong hãng có nhiều điều kiện để cụ học chuyên sâu về 1 dòng xe, nhưng nếu cụ là người có tố chất thì nó lại áp dụng được hầu hết các xe khác. Các xe về nguyên lý cấu tạo, hoạt động hầu hết giống nhau, chẩn đoán và bắt bệnh đều giống nhau.
- Điểm yếu của trong hãng là: Cụ tháo lắp 1 dòng xe rất nhanh. Nhưng ra ngoài thì dòng xe nào cụ cũng tháo lắp nhanh được.

Cai banh xe

Vì em thấy những việc ở ngoài làm không được đều vào hãng và thành công. các bệnh khó hay những cái bí quyết phải vào hãng mới làm được. Em nghĩ như vậy các kỹ thuật viên phải giỏi hoặc được đào tạo bài bản mới làm được chứ ạ. Em rất muốn học hỏi thêm những cái mà ở ngoài làm không được vào hãng lại làm được dáy ạ. những cái đó thì ở ngoài có ải chỉ dạy mình đâu? có người biết thì cũng không chỉ vì sợ mất nghề. Như cụ nói sao cụ lại giỏi như vậy ạ? Cụ cũng đang ở trong hãng đấy thôi.
- Không cần trong háng vẫn học được. Chẳng qua là không học nghiêm túc thôi
- Tôi không ở cái háng nào cả. Thời xa vắng rồi, bác ơi
- Hãy thay đổi cách nghĩ đi, bác sẽ thành công mà không phải thực hiện cái ước mơ chui vào háng kia

vinh_nguyen

Tài xế O-H
- Không cần trong háng vẫn học được. Chẳng qua là không học nghiêm túc thôi
- Tôi không ở cái háng nào cả. Thời xa vắng rồi, bác ơi
- Hãy thay đổi cách nghĩ đi, bác sẽ thành công mà không phải thực hiện cái ước mơ chui vào háng kia
2 người có năng lực ngang nhau
1 thợ do hãng đào tạo chuyên nghiệp.
1 thợ học gara bên ngoài .
Ai sẽ làm việc tốt hơn và ít xãy ra lỗi trong quá trình làm việc ?
Làm thế nào để học được nghiêm túc như Bác nói.
Trí lực rất quan trọng trong làm việc, có người chỉ cần học 1 lần là làm được, có người học trước quên ngay sau đó. Nhồi 1 lúc mắt đứng tròng.
Ô tô là cái đinh gì mà phải sợ, nhiều cái khác còn phức tạp hơn nhiều lần. Học xong ra trường chỉ là bước khởi đầu. Hằng ngày cần phải đọc thêm tài liệu mới nhanh khá. Chọn sai lối đi cuộc đời sẽ khốn khó cùng cực khốn khổ.

Cai banh xe

2 người có năng lực ngang nhau
1 thợ do hãng đào tạo chuyên nghiệp.
1 thợ học gara bên ngoài .
Ai sẽ làm việc tốt hơn và ít xãy ra lỗi trong quá trình làm việc ?
Làm thế nào để học được nghiêm túc như Bác nói.
Trí lực rất quan trọng trong làm việc, có người chỉ cần học 1 lần là làm được, có người học trước quên ngay sau đó. Nhồi 1 lúc mắt đứng tròng.
Ô tô là cái đinh gì mà phải sợ, nhiều cái khác còn phức tạp hơn nhiều lần. Học xong ra trường chỉ là bước khởi đầu. Hằng ngày cần phải đọc thêm tài liệu mới nhanh khá. Chọn sai lối đi cuộc đời sẽ khốn khó cùng cực khốn khổ.
1/ Nếu tuyệt đối hóa thì thằng "được hãng đào tạo chuyên nghiệp" sẽ có vẻ giỏi hơn. Nhưng sự đào tạo chuyên nghiệp ấy là gì, đó là tác phong, là quy trình, chứ không phải là ca bệnh hay. Hơn nữa, những thằng được hưởng cái đặc ân này là rất ít. Thằng này có vẻ giỏi hơn vì nó có nhiều thời gian chuyên tâm hơn thôi, chứ hãng nó sẽ cho mình bị robot hóa
2/ Chẳng thằng nào ít lỗi hơn thằng nào cả vì 2 thằng đều là Việt nam mit cả
3/ Muốn học nghiêm túc thì rất đơn giản, với tôi chỉ cần 3 điều: nghiêm túc, tập trung, bất phục
4/ Bác nói đúng ôtô chả là cái quái gì là ghê gớm cả, có mấy mét vuông, tìm mãi cũng ra.
Còn, nếu các bác mới vào nghề, muốn học nghề như trong hãng thì cũng đơn giản, chỉ sợ các bác sẽ khóc hận khi ra đi làm thôi

vinh_nguyen

Tài xế O-H
1/ Nếu tuyệt đối hóa thì thằng "được hãng đào tạo chuyên nghiệp" sẽ có vẻ giỏi hơn. Nhưng sự đào tạo chuyên nghiệp ấy là gì, đó là tác phong, là quy trình, chứ không phải là ca bệnh hay. Hơn nữa, những thằng được hưởng cái đặc ân này là rất ít. Thằng này có vẻ giỏi hơn vì nó có nhiều thời gian chuyên tâm hơn thôi, chứ hãng nó sẽ cho mình bị robot hóa
2/ Chẳng thằng nào ít lỗi hơn thằng nào cả vì 2 thằng đều là Việt nam mit cả
3/ Muốn học nghiêm túc thì rất đơn giản, với tôi chỉ cần 3 điều: nghiêm túc, tập trung, bất phục
4/ Bác nói đúng ôtô chả là cái quái gì là ghê gớm cả, có mấy mét vuông, tìm mãi cũng ra.
Còn, nếu các bác mới vào nghề, muốn học nghề như trong hãng thì cũng đơn giản, chỉ sợ các bác sẽ khóc hận khi ra đi làm thôi
Em học ô tô nhưng em không làm nghề mà làm kỹ thuật cho nhà máy. Ô tô không hại não bao nhiêu đâu các cụ đừng lo lắng. Sửa các máy móc công nghiệp phức tạp thì thấy cái ô tô công nghệ củng chả có gì. Ô tô mới thì có thêm phần điện tử động cơ. Còn lại là phần nghe nhìn + tiện ích.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên