Đấu đèn báo sạc trong tiết chế bán dẫn

quy-phuong
Bình luận: 39Lượt xem: 8,939

quy-phuong

Tài xế O-H
Máy phát điện của em xài tiết chế loại rung. Em chuyển qua xài cái bán dẫn trung quốc. Loại này có 3 chân: +, - và F. Xin hỏi các bác, đấu đèn báo sạc thì đấu như thế nào đối với con tiết chế này? Nhìn thấy mấy mô hình thấy người ta đấu mà vẫn ko hiểu:8:

Đây là hình con tiết chế đó

born-@

Trai Nghèo Xứ Quảng
Máy phát điện của em xài tiết chế loại rung. Em chuyển qua xài cái bán dẫn trung quốc. Loại này có 3 chân: +, - và F. Xin hỏi các bác, đấu đèn báo sạc thì đấu như thế nào đối với con tiết chế này? Nhìn thấy mấy mô hình thấy người ta đấu mà vẫn ko hiểu:8:

Cụ cho mình cái hình của máy phát và con tiết chế nhé. Càng chi tiết càng tốt, nhớ sát với các chân thì tốt chú ý các vị trí chân nhé. Giờ nói cũng được, nhưng có cái hình hay hơn, cụ comment lại sớm nhé... Mình chờ cụ:cp

elitehieu

Tài xế O-H

Theo em bác cứ đấu bóng đèn báo sạc vào chân B của tiết chế. ko được thì chuyển sang chân F đấu, cùng lắm là cháy cái bóng đèn thôi :D

hoahao

Tài xế O-H
Đây là con tiết chế tàu 2 chân.Nếu muốn có bóng báo nạp cầ phải lap 1 relay 5 chân nữa.

Roronoa_Zoro

Tài xế O-H

em chỉ đọc lý thuyết và 3 chân như bác nói thì em thua.kaka cơ mà bình thường chân E là mass, F là điều khiển dòng kích từ cuộn roto, chân nhận biết để điều khiển báo sạc là P bác nhé

ĐAI NGU-VIET NAM

Tài xế O-H

xin chia sẻ với bác 2 cách đấu đèn báo mà em biết ( còn nữa thì em chưa được học ) :
1, câu 3 con đi ốt vào 3 pha, chụm 3 đầu + của đi ốt lại đấu vào + của tiết chế và 1 chân của đèn báo . chân đèn báo còn lại nối vào + mở khóa . ( cách này hơi nguy hiểm vì khi đang chạy mà đứt dây nạp từ chân B+ về bình là tiết chế thông luôn )
2, câu dây trung hòa nối vào 1 con rơle 5 chân để ngắt đèn báo

ngocanh_102

Tài xế O-H
xin chia sẻ với bác 2 cách đấu đèn báo mà em biết ( còn nữa thì em chưa được học ) :
1, câu 3 con đi ốt vào 3 pha, chụm 3 đầu + của đi ốt lại đấu vào + của tiết chế và 1 chân của đèn báo . chân đèn báo còn lại nối vào + mở khóa . ( cách này hơi nguy hiểm vì khi đang chạy mà đứt dây nạp từ chân B+ về bình là tiết chế thông luôn )

Có cái này chưa rõ, cụ giúp mình: Cụ thường đấu cách 1 trên dòng xe nào ? Làm sao đèn nạp sáng được khi bật công tắc, nó lấy âm ở đâu vậy ạ ?

ĐAI NGU-VIET NAM

Tài xế O-H
Có cái này chưa rõ, cụ giúp mình: Cụ thường đấu cách 1 trên dòng xe nào ? Làm sao đèn nạp sáng được khi bật công tắc, nó lấy âm ở đâu vậy ạ ?
đèn báo sáng được theo em nghĩ nó lấy âm thông qua roto vì khi em tháo dây từ roto bắt vào cọc F của tiết chế thì đèn báo ko sáng nữa :):):). ( bổ sung : còn nó lấy + ở đâu để nuôi tiết chế thì nó lấy từ 3 pha mà ta đã câu 3 con đi ốt :):) ) .còn cụ hỏi lắp dòng xe nào thì em xin thưa rằng : xe nào mà chưa thể kiếm được tiết chế zin để lắp cho xe thì em lắp cách đó :D:D:D .

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
đèn báo sáng được theo em nghĩ nó lấy âm thông qua roto vì khi em tháo dây từ roto bắt vào cọc F của tiết chế thì đèn báo ko sáng nữa :):):). ( bổ sung : còn nó lấy + ở đâu để nuôi tiết chế thì nó lấy từ 3 pha mà ta đã câu 3 con đi ốt :):) ) .còn cụ hỏi lắp dòng xe nào thì em xin thưa rằng : xe nào mà chưa thể kiếm được tiết chế zin để lắp cho xe thì em lắp cách đó :D:D:D .
Bác cấp âm qua rô to, nếu rô to hoạt động (nhấp nháy) thì đèn cũng hoạt động (nhấp nháy) theo sao?

ngocanh_102

Tài xế O-H

Cụ cho mình hỏi vài câu với:
- Vì sao đứt dây nạp từ chân B+ về bình là tiết chế thông luôn vậy ạ ?
- Đấu như cách 1 đèn báo nạp sáng mờ hơn bình thường phải không cụ, do bóng đèn và cuộn dây Roto được đấu nối tiếp.
- Đấu theo cách 2 thì dây trung hòa khiển âm hay dương của rơ le? Không đấu vào dây trung hòa mà đấu vào 1 dây pha được không ạ ?

mr.tung.oto

Tài xế O-H
tiết chế trung quốc loại 3 chân ko đấu được đèn báo nạp ạ. bác phải dùng loại 5 chân mới đấu được đèn báo nạp bác ạ!

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Có thể nó không hoạt động nhấp nháy vì khi ngắt điện cấp cho roto thì roto vẫn còn từ trường, 1 chút sau mới mất nên vẫn có điện sinh ra trên Stato => đèn vẫn tắt
Không thế được, bác. Nếu nối âm qua cuộn kích từ, có nghĩa là một đầu kích từ luôn nối âm, khi cuộn kích từ bị cắt điện, đèn sáng ngay nếu đèn được cấp dương. Ngược lại, nếu cuộn kích từ được cấp điện, thì đèn tắt. Khi máy chạy, cuộn kích từ luôn thay đổi trạng thái, đèn sẽ nhấp nháy, lờ mờ

ngocanh_102

Tài xế O-H
Không thế được, bác. Nếu nối âm qua cuộn kích từ, có nghĩa là một đầu kích từ luôn nối âm, khi cuộn kích từ bị cắt điện, đèn sáng ngay nếu đèn được cấp dương. Ngược lại, nếu cuộn kích từ được cấp điện, thì đèn tắt. Khi máy chạy, cuộn kích từ luôn thay đổi trạng thái, đèn sẽ nhấp nháy, lờ mờ

Đoạn này khó hiểu vì 1 đầu đèn lấy dương từ khóa, 1 đầu đèn đấu vào + tiết chế (cũng là chỗ 3 pha đấu vào đấy) thì làm sao đèn sáng được khi tiết chế cắt nguồn dương của cuộn kích cụ nhỉ ? Mình nghĩ khi nó cấp nguồn + thì đèn mới sáng do đèn và cuộn kích đấu nối tiếp

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên