Cách xác định hư hỏng của cảm biến trục cơ

hoangquyhop
Bình luận: 52Lượt xem: 15,349

dunghtqn

Tài xế O-H
Theo mình biết thì cảm biến trục khuỷu muốn hoạt động đc do bánh đà quay.nếu bánh đà không quay thì không thể đo đc chính xác đâu. Nó sẽ gửi 1điện áp khoảng 5v đến ECU để ECU biết đc piston đang ở điểm chết trên. Bạn có thể đo tín hiệu đó bằng đồng hồ đo chẳng hạn

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cháu xin chào các cụ ạ, các cụ cho cháu hỏi là muốn xác định được cảm biến trục cơ còn hoạt động bình thường không thì đo hay làm như thế nào ạ, cháu mới vào nghề nên có hỏi ngô nghê thì mong các cụ bỏ quá cho ạ, cháu cám ơn ạ!
Cách tốt nhất và chính xác nhất là bác dùng osilocop đo xung nhé. nhưng ít chổ ngoài có cái này lắm. đa số dùng máy test xem tín hiệu khi đề hoặc dùng đồng hồ đo bác ạ.

yodu

Tài xế O-H
Loại cảm biến này mình thường thấy sử dụng hai loại: loại điện từ ( hai chân) và loại hall ( ba chân).
để kiểm tra thì mình đo xung bác ah! loại điện từ xung sin, loại hall xung vuông!
loại điện tử có thể đo bằng cách xác định giá trị điện trở (trạng thái tĩnh).

hoangquyhop

Tài xế O-H
Theo mình biết thì cảm biến trục khuỷu muốn hoạt động đc do bánh đà quay.nếu bánh đà không quay thì không thể đo đc chính xác đâu. Nó sẽ gửi 1điện áp khoảng 5v đến ECU để ECU biết đc piston đang ở điểm chết trên. Bạn có thể đo tín hiệu đó bằng đồng hồ đo chẳng hạn
thế để ở chế độ đo vôn hay đo ôm hả bác? và giá trị bao nhiêu là tốt ạ

Sangkynpi

Tài xế O-H
Với loại điện từ.. ta có thể đo điện trở cuộn dây hoặc điện áp xoay chiều khi trục cơ quay..
Với hall và quang phức tạp hơn 1 chút. Pải có nguồn 5v thì cảm biến mới cho tín hiệu.. tín hiệu dạng xung vuông này có thể dùng led kiểm tra

anhkhoa1993

Tài xế O-H
Cháu xin chào các cụ ạ, các cụ cho cháu hỏi là muốn xác định được cảm biến trục cơ còn hoạt động bình thường không thì đo hay làm như thế nào ạ, cháu mới vào nghề nên có hỏi ngô nghê thì mong các cụ bỏ quá cho ạ, cháu cám ơn ạ!
Nói chung là có hại loại cơ bản 2 dây và 3 dây. Nếu có osolo thì làm dễ hơn còn không thì lấy hồ đo với loại hai dây phải có trở tùy loại điện trở khác nhau, ba dây thì bác cấp nguồn dất cho nó và lấy led thử thôi. E chém bừa vậy không biết có đúng k.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
dạ. e rất cám ơn bác hanhthuy và yodu. hai bác có thể nói rõ hơn về cách đo được không ạ? e còn mù mờ chưa rõ ạ.
Về 2 loại bác đều có thể kiểm tra điện áp phát ra của cảm biến. điều này chỉ biết được cảm biến còn sống hay đã chết chứ không thể xác định nó còn tốt hay không. loại điện từ đặt thang đo xoay chiều còn loại hall đặt thang đo một chiều. đo điện trở thì chỉ đo loại điện từ vì nó có cuộn dây bác ạ. nhưng cảm biến hỏng vẫn có điện trở như thường vì có thể do nam châm bị bể... một cách khác tương đối dễ là dùng máy xem data cảm biến khi để máy nhé.

anhkhoa1993

Tài xế O-H
Về 2 loại bác đều có thể kiểm tra điện áp phát ra của cảm biến. điều này chỉ biết được cảm biến còn sống hay đã chết chứ không thể xác định nó còn tốt hay không. loại điện từ đặt thang đo xoay chiều còn loại hall đặt thang đo một chiều. đo điện trở thì chỉ đo loại điện từ vì nó có cuộn dây bác ạ. nhưng cảm biến hỏng vẫn có điện trở như thường vì có thể do nam châm bị bể... một cách khác tương đối dễ là dùng máy xem data cảm biến khi để máy nhé.
Em bổ sung thêm, nếu bác đo bằng đồng hồ có điện áp với loại hai dây sung sin thì đúng nhưng với loại 3 dây (Hall) thì không nói lên điều gì ợ, Với xung vuông khi đo điện áp có nhưng khi bị nhiễu từ bên ngoài hoặc bên trong thì mặc dù có điện áp cũng vô tích sự. Em chém thế k biết có đúng k ợ

engineno2

Tài xế O-H
Nhà em có con vedisII em check được liền ạ, khỏi cần đo đạc ạ hi

Sangkynpi

Tài xế O-H
Em bổ sung thêm, nếu bác đo bằng đồng hồ có điện áp với loại hai dây sung sin thì đúng nhưng với loại 3 dây (Hall) thì không nói lên điều gì ợ, Với xung vuông khi đo điện áp có nhưng khi bị nhiễu từ bên ngoài hoặc bên trong thì mặc dù có điện áp cũng vô tích sự. Em chém thế k biết có đúng k ợ
Hiệu ứng hall... là hiệu ứng của miếg bán dẫn có dòng diện chạy qua, nếu được đặt trong 1 từ trường dòng electron bị lệch về 1 phía vào tạo 1 xuất điện động.. người ta dùng xuất điện động đó đặt vào chân B của 1 transistor làm đóng ngắt nó tạo 1 xung vuông

24.july

Tài xế O-H
Từ xung Sin chuyển sang xung Vuông thì dễ thôi.
Cho tín hiệu dạng xung Sin qua 1 con IC loại 555 là thành xung vuông ngay. Nhưng giữa xung sin hay vuông thì cũng biết điện áp tín hiệu của nó thôi.
Còn quan trọng xem cảm biến hoạt động tốt không thì tốt nhất nên dùng Autoscop hay osilicop. Như thế mới biết waveform của nó đc.
Đo bằng đồng hồ đo thì làm sao nhìn thấy đc khi mà tần số biến đổi của nó mắt thường không nhìn đc.

giaphatmoto

Tài xế O-H
anh nói có lý chứ

anhkhoa1993

Tài xế O-H
Từ xung Sin chuyển sang xung Vuông thì dễ thôi.
Cho tín hiệu dạng xung Sin qua 1 con IC loại 555 là thành xung vuông ngay. Nhưng giữa xung sin hay vuông thì cũng biết điện áp tín hiệu của nó thôi.
Còn quan trọng xem cảm biến hoạt động tốt không thì tốt nhất nên dùng Autoscop hay osilicop. Như thế mới biết waveform của nó đc.
Đo bằng đồng hồ đo thì làm sao nhìn thấy đc khi mà tần số biến đổi của nó mắt thường không nhìn đc.
gì phải qua 555 cho khó bác qua lm741 thành vuông luôn nhanh gọn

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên