Lửa trong ống xả động cơ?

H
Bình luận: 8Lượt xem: 6,110

GiacmoLambor...

Tài xế O-H
Vụ này do nhiều yếu tố bạn ah : trc tiên phải nói tới hệ thống ống xả của mấy xe này là loại hiệu suất cao ko wan tâm lắm tới âm lượng nên đường thoát khí tương đối thoáng => lữa dư từ quá trình cháy dễ dàng thoát ra ngoài nên ta có thể thấy được chứ mấy xe đường phố thì ko thể nào . Thứ nữa là xe này ưu tiên công suất lớn ,đêpa nhanh nên có góc đánh lửa và lượng phun nhiên liệu khác với xe dân dụng nên ta có thể thấy hòa khí dư cháy dư ra ngoài wa đường ống xả . cuối cùng là do thằng lái xe nữa nó là dân có nghề nên thường nhồi ga nhảy số rất nhanh nên động cơ mới hoạt động kiểu đó dc . Nếu để ý ra đường bạn cứ đi theo mấy thằng tay ga gắn pô tăng tốc cũng thấy cái này: mỗi lần nó kéo ga rồi giảm tốc là máy bị dư tua thổi lửa ra ngoài ko ah .
Thân!=d>=d>=d>

MyPower

Tài xế O-H
điều này là do :
1: do ống xả thoáng
2:do động cơ cần công suất cao
3: do hỗn hợp nhiên liệu cháy chưa hết
4:do kỹ thuật lái xe
5:tốc độ động cơ lớn ,dẫn tới số xòng quay của trục khuỷu lớn làm cho góc đánh lửa muộn((điều này quan trọng nhất ))

Bác nói là số vòng quay trục khuỷu lớn làm cho góc đánh lửa muộn sao?
Không phải vậy đâu bác ơi, khi ở tốc độ lớn thì góc đánh lửa sớm tăng lên tức là đánh lửa sớm hơn.

Mình thì đồng ý với những ý kiến mà các bác trước đã đưa ra, nhưng mình sẽ làm rõ hơn một chút.

Xe đua thì cái cần của nó là có công suất lớn.
+ Khả năng tăng tốc nhanh (gia tốc lớn). Cái này mình chỉ đưa ra 2 điều quan trọng của một xe đua mà nó có liên quan đến việc có lửa thoát ra phía sau ống xả. Còn rất nhiều cái khác nữa mình không đề cập đến.

- Tại sao ống xả của xe đua lại chế tạo thông thoáng. Vì việc thải sạch và thải nhanh khí thải (sản vật cháy) của chu trình trước để lại là một trong các yếu tố góp phần làm tăng công suất động cơ. Vì khi ống xả không thanh thoát thì áp suất duy trì trên đường ống xả luôn luôn lớn làm cho hành trình xả của chu trình sau bị cản lại đáng kể làm tiêu tốn năng lượng để piston có thể đẩy hết sản vật cháy của chu trình ra ngoài. Vậy khi ống xả được thiết kế thanh thoát thì sẽ là giảm năng lượng tiêu hao vì áp suất trên đường ống xả nhỏ.

- Tại sao lại có lửa phía sau ống xả?
+ Vì khi tăng tốc xe chạy ở số thấp và việc lập trình của nhà sản xuất để làm đậm hỗn hợp nhiên liệu sẽ làm cho việc tăng tốc của xe nhanh hơn và khi đó xupáp xả cũng được mở sớm hơn để đảm bảo thải sạch sản vật cháy và nạp đầy hỗn hợp mới vào.
==> Chính do hỗn hợp đậm hơn và thời gian của chu kỳ cháy bị rút ngắn do xu páp xả mở sớm làm cho hỗn hợp cháy không hết trong xylanh đã được thải ra ngoài và khi xe đạt tốc độ vòng tua máy lớn thì bác thấy có lửa phía sau ống xả.
- Nhưng việc điều chỉnh động cơ kiểu này rất tốn xăng. Nên nó chỉ áp dụng cho xe đua thôi. Nếu bác hay theo dõi đua xe Formular I thì bác sẽ thấy khi xe và GARA tiếp xăng người ta thường báo mức xăng mà các tay đua nạp được và quãng đường dự tính chạy được. Thì theo mình tính thì nó tiêu tốn khoảng 60 - 70 lít xăng/ 100Km không tin các bác thử theo dõi xem. Nếu sai là do thằng dịch.

gallardo_lance

Tài xế O-H
tui thấy một số xe khi ga lên để tăng công suất người ta nạp thêm oxit nito .

em đồng ý với ý kiến của bác. Các xe đua thường có thêm 1-2 bình nitrous hay thường gọi là NOS chứa N2O để thêm vào buồng đốt làm tăng công suất cho động cơ! Các bác cứ lên google search nitrous sẽ có vài thông tin hưũ ích nưã đấy.

voanhvu

Tài xế O-H
các xe đua phun ra lửa là do có bình chứa NOx lỏng nữa.khi đốt cháy khí náy sẽ tạo phản lực đẩy xe tiến về phjia trước nhanh hơn,giúp cho xe tăng tốc nhanh hơn.

ezup

Tài xế O-H
Bác nói là số vòng quay trục khuỷu lớn làm cho góc đánh lửa muộn sao?
Không phải vậy đâu bác ơi, khi ở tốc độ lớn thì góc đánh lửa sớm tăng lên tức là đánh lửa sớm hơn.

Mình thì đồng ý với những ý kiến mà các bác trước đã đưa ra, nhưng mình sẽ làm rõ hơn một chút.

Xe đua thì cái cần của nó là có công suất lớn.
+ Khả năng tăng tốc nhanh (gia tốc lớn). Cái này mình chỉ đưa ra 2 điều quan trọng của một xe đua mà nó có liên quan đến việc có lửa thoát ra phía sau ống xả. Còn rất nhiều cái khác nữa mình không đề cập đến.

- Tại sao ống xả của xe đua lại chế tạo thông thoáng. Vì việc thải sạch và thải nhanh khí thải (sản vật cháy) của chu trình trước để lại là một trong các yếu tố góp phần làm tăng công suất động cơ. Vì khi ống xả không thanh thoát thì áp suất duy trì trên đường ống xả luôn luôn lớn làm cho hành trình xả của chu trình sau bị cản lại đáng kể làm tiêu tốn năng lượng để piston có thể đẩy hết sản vật cháy của chu trình ra ngoài. Vậy khi ống xả được thiết kế thanh thoát thì sẽ là giảm năng lượng tiêu hao vì áp suất trên đường ống xả nhỏ.

- Tại sao lại có lửa phía sau ống xả?
+ Vì khi tăng tốc xe chạy ở số thấp và việc lập trình của nhà sản xuất để làm đậm hỗn hợp nhiên liệu sẽ làm cho việc tăng tốc của xe nhanh hơn và khi đó xupáp xả cũng được mở sớm hơn để đảm bảo thải sạch sản vật cháy và nạp đầy hỗn hợp mới vào.
==> Chính do hỗn hợp đậm hơn và thời gian của chu kỳ cháy bị rút ngắn do xu páp xả mở sớm làm cho hỗn hợp cháy không hết trong xylanh đã được thải ra ngoài và khi xe đạt tốc độ vòng tua máy lớn thì bác thấy có lửa phía sau ống xả.
- Nhưng việc điều chỉnh động cơ kiểu này rất tốn xăng. Nên nó chỉ áp dụng cho xe đua thôi. Nếu bác hay theo dõi đua xe Formular I thì bác sẽ thấy khi xe và GARA tiếp xăng người ta thường báo mức xăng mà các tay đua nạp được và quãng đường dự tính chạy được. Thì theo mình tính thì nó tiêu tốn khoảng 60 - 70 lít xăng/ 100Km không tin các bác thử theo dõi xem. Nếu sai là do thằng dịch.
Hoàn toàn nhất trí là xupap mở sớm

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên