Hỏi về tỉ số truyển từ tay lái đến bánh xe !?

T
Bình luận: 6Lượt xem: 2,716

taurus264

Tài xế O-H
Chào ace,

Mình đang làm luận văn có liên quan về ô tô. Mình đã đọc qua những tài liệu về tỉ số truyền của hệ thống lái nhưng không tìm được mối quan giữa "góc vô lăng tay lái" với 2 góc "bánh xe dẫn hướng".

Để dễ hiểu hơn mình có gửi hình để thuyết minh, mình cần tìm mối quan hệ của góc Omega (của vô lăng) và 2 góc anpha và beta (của 2 bánh xe)

Anh chị em nào biết có thể chia sẻ kiến thức cho mình với. Mình ko phải chuyên ngành Ô Tô nên gà lắm.

Cám ơn mọi người nhiều.

Nguyên Vũ

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
- Cái này thì bác tư duy 1 chút về hình học, 1 tý về kết cấu là suy ra được
- Cái này không giống nhau ở các xe khác nhau
- Mấy cái trên là quan hệ về các góc. Còn tỷ số truyền của hệ thống lái hơi khác với tỷ số truyền "truyền thống", nên không thể dựa vào hình học được

taurus264

Tài xế O-H
Chào mấy cụ,

Bên tài liệu ô tô của mình thì có bài nào hướng dẫn khi quay tay lái 1 góc Omega độ thì 2 bánh xe sẽ quay 1 góc Anpha và Beta độ ko?

Mình có công thức hay phương pháp ko cụ.

Và ví dụ như Vô Lăng quay 1.5 vòng (540 độ) và góc anpha max là 40 độ thì tỉ số biến đổi mình tính như thế nào cụ?

Mong đc giúp đỡ.

Nguyên Vũ

quanglongck

Tài xế O-H
ti số truyền hệ thống lái có nhiều cách tính ứng với từng hệ thống lái sử dụng cơ cấu lái gì cụ kiếm tài liệu về hệ thống lái đi

quanghungmufc

Tài xế O-H
Chào mấy cụ,

Bên tài liệu ô tô của mình thì có bài nào hướng dẫn khi quay tay lái 1 góc Omega độ thì 2 bánh xe sẽ quay 1 góc Anpha và Beta độ ko?

Mình có công thức hay phương pháp ko cụ.

Và ví dụ như Vô Lăng quay 1.5 vòng (540 độ) và góc anpha max là 40 độ thì tỉ số biến đổi mình tính như thế nào cụ?

Mong đc giúp đỡ.

Nguyên Vũ
Không có bài nào hướng dẫn đâu cụ ạ, quan hệ giữa apha và beta phụ thuộc vào kích thước của xe, còn tỉ số giữa góc quay vôlăng và góc quay bánh dẫn hướng thì mỗi xe một khác tùy vào người thiết kế và mục đích sử dụng, xe càng cần tính linh hoạt thì góc quay vô lăng càng nhỏ (như xe đua F1 thì góc quay vô lăng chỉ <360 độ(<1 vòng))

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cái điều quan trọng mà các bác cần thống nhất trước khi cãi nhau: tỷ số truyền của hệ thống lái là gì?

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên