Cách nhận biết xe dùng smart key hay immobilizer

hanhthuy1990
Bình luận: 25Lượt xem: 9,816

thichhochoi

Tài xế O-H
đề tài này hay mà không cụ nào vào chém giúp. nhà cháu cũng mơ hồ về cái món này ạ... mời bác "Cai banh xe" vào mờ hàng giúp ạ.

huynhmotors

Tài xế O-H
Thưa các bác cho em hỏi cách nhận biết chìa khóa hay xe sử dụng hệ thống mã hóa khóa động cơ smart key hay immobilizer với ạ? Hai hệ thống này có những gì khác biệt ạ? em xin cảm ơn!
Smart key cụ bỏ vào túi quần hay áo , đeo vào thắt lưng và đi tới gần xe chạm tay vào tay nắm cửa là khóa cửa bật mở rồi cụ vào xe nhấn nút khởi động . Khi muốn tắt máy xe thì nhấn nút tắt máy rồi cụ rời khỏi xe vài thước cửa xe tự động khóa hoặc cụ bấm nút khóa trên smart key ( khóa thông minh ).
Immobiliser chỉ là chìa khóa từ có con chip bé tí ẩn mình trong bọc nhựa của chìa khóa , khi muốn khởi động máy phải tra chìa vào ổ khóa.
Nhìn chung :
- Khóa immobiliser lái xe tự tra chìa để khởi động xe ( thủ công ).
- Khóa smart key lái xe không phải bận tâm ( tự động hóa ).

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Smart key cụ bỏ vào túi quần hay áo , đeo vào thắt lưng và đi tới gần xe chạm tay vào tay nắm cửa là khóa cửa bật mở rồi cụ vào xe nhấn nút khởi động . Khi muốn tắt máy xe thì nhấn nút tắt máy rồi cụ rời khỏi xe vài thước cửa xe tự động khóa hoặc cụ bấm nút khóa trên smart key ( khóa thông minh ).
Immobiliser chỉ là chìa khóa từ có con chip bé tí ẩn mình trong bọc nhựa của chìa khóa , khi muốn khởi động máy phải tra chìa vào ổ khóa.
Nhìn chung :
- Khóa immobiliser lái xe tự tra chìa để khởi động xe ( thủ công ).
- Khóa smart key lái xe không phải bận tâm ( tự động hóa ).
như vậy smart key là loại nút bấm hả bác? còn immobilizer là phải xoay chìa bằng cơ khí hả? em thấy trên xe hyundai i30 chìa vẫn xoay vậy xe này là immobilizer hay smart key vậy ạ?

nguyen nghi

Tài xế O-H
như vậy smart key là loại nút bấm hả bác? còn immobilizer là phải xoay chìa bằng cơ khí hả? em thấy trên xe hyundai i30 chìa vẫn xoay vậy xe này là immobilizer hay smart key vậy ạ?
hyundai i30, santafe, veracruz thì nó dùng công nghệ riêng của hyundai đó là PIC , một loại kiểu lai tạo giưã immo và smk. Hệ thống này vẫn dùng antena để nhận biết key code để điều khiển cho hệ thống khóa cửa, khóa vô lăng nhưng để nổ thì vẫn phải xoay tay như chìa cơ khí thôi.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
hyundai i30, santafe, veracruz thì nó dùng công nghệ riêng của hyundai đó là PIC , một loại kiểu lai tạo giưã immo và smk. Hệ thống này vẫn dùng antena để nhận biết key code để điều khiển cho hệ thống khóa cửa, khóa vô lăng nhưng để nổ thì vẫn phải xoay tay như chìa cơ khí thôi.
dạ như vậy có đến 3 loại mã khóa là immobilizer, smart key và PIC. bác cho em hỏi điều kiện để ECU động cơ cho phép khởi động nổ giữa 3 cái này như thế nào, có gì khác nhau không ạ? giữa 3 cái này thì cái nào mang tính bảo mật cao hơn? phần điều khiển khóa cửa từ xa 3 cái này có gì khác biệt không ạ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Thưa các bác cho em hỏi cách nhận biết chìa khóa hay xe sử dụng hệ thống mã hóa khóa động cơ smart key hay immobilizer với ạ? Hai hệ thống này có những gì khác biệt ạ? em xin cảm ơn!
- Immobilizer: hệ thống mã hóa vô hiệu hóa động cơ. Giao tiếp chìa và xe bằng sóng vô tuyến, nhưng vẫn phải có răng chìa khóa
- Smart key hay các tên khác tương tự: tạm gọi là thông minh. Giao tiếp chìa với xe hoàn toàn bằng sóng vô tuyến điện, đương nhiên sử dụng mã khóa động cơ
Như vậy, smart key là 1 loại immobilizer

hanhthuy1990

Tài xế O-H
- Immobilizer: hệ thống mã hóa vô hiệu hóa động cơ. Giao tiếp chìa và xe bằng sóng vô tuyến, nhưng vẫn phải có răng chìa khóa
- Smart key hay các tên khác tương tự: tạm gọi là thông minh. Giao tiếp chìa với xe hoàn toàn bằng sóng vô tuyến điện, đương nhiên sử dụng mã khóa động cơ
Như vậy, smart key là 1 loại immobilizer
Dạ như vậy hệ thống Smart key hay immobilizer gồm mấy bộ phận để giao tiếp được mã hóa động cơ và điều khiển từ xa vậy cụ?

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cái đó thì nó đa dạng lắm, tùy từng xe. Không biêt đâu
Dạ vâng ạ. Như vậy immo thì dùng chìa răng xoay nhưng nếu dùng chìa răng khác thì đề không nổ. nếu trường hợp chìa imo bị hư răng thì có thể cắt cái răng chìa khác và kèm theo cái phôi immo thì đề có nổ không cụ? vì nó giao tiếp bằng vô tuyến thì có thể nổ được cụ nhỉ?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Dạ vâng ạ. Như vậy immo thì dùng chìa răng xoay nhưng nếu dùng chìa răng khác thì đề không nổ. nếu trường hợp chìa imo bị hư răng thì có thể cắt cái răng chìa khác và kèm theo cái phôi immo thì đề có nổ không cụ? vì nó giao tiếp bằng vô tuyến thì có thể nổ được cụ nhỉ?
Đúng vậy, răng làm việc của răng, sóng làm việc của sóng

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Đúng vậy, răng làm việc của răng, sóng làm việc của sóng
dạ thưa cụ nếu cái phôi chíp bị hỏng thì làm sao để nhận biết chính xác hả cụ? trong trường hợp chỉ có một chìa thôi ạ. cái chíp này có liền với bo điều khiển từ xa không hay nó nằm rời vậy cụ? em chưa thấy cái chíp đó như thế nào cả.

mcv30

Tài xế O-H
nó như xe piaggio ý mà . đập nát cái đuôi chìa ra là thấy . .......... nếu nhặt được cái chìa đó trên đường.

thichhochoi

Tài xế O-H
nhà cháu nhớ ko nhầm
Immo thì chỉ hư phần răng cắt chìa mới nó vẫn nổ cụ ạ.

giahung

Tài xế O-H
hôm nay e cũng gặp con ki-a fote đời 2009 xe nhập 2 cửa dùng smart ky bị mất điện đèn táp lô ko nổ đc máy
e kt hết tất cả cầu trì ko bị đứt e ko biết nguyên nhân do đâu
mong các bác chia xẻ giúp e

giahung

Tài xế O-H
nó bị mất điện ổ khoá ko có tín hiệu gì cả nên xe khoá cổ ko nổ đc
e kt cầu trì ko bị đứt
e cũng ko rõ nguyên nhaann sao nữa vì xe nằm ngoài đường nên e cũng ko có đk kt kỹ hơn đc
e xin ý kiến của các bác để chia xẻ ae lần sau gặp biết cách sử lý nhanh nhất
xe thì hãng cũng cho ng lên nhưng ko sử lý đc đành cứ hộ về
mong đc sự chỉ dạy thêm của các bác
e xin cảm ơn ak

thesunckd

Tài xế O-H
mọi người cho mình hỏi tên của hệ thống Immobilizer của các hãng khác nhau được không ạ với lại lịch sử phát trển của nó ạ. em đang cần gấp

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên