Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng máy chẩn đoán

luyen_hybrid
Bình luận: 100Lượt xem: 15,037

luyen_hybrid

Tài xế O-H
Kính thưa các cụ nhà ta, cho đến ngày nay việc khoa học kỹ thuật phát triển như vũ bão là điều rất đáng mừng, thúc đẩy nền công nghiệp toàn thế giới vươn lên rất nhanh, song bên cạnh đó nó cũng tạo ra những khó khăn không nhỏ tới các bộ phận, nhóm, ngành làm kỹ thuật trong đó có ngành ô tô của chúng ta.
Thưa các cụ, hàng năm chúng ta đón nhận hàng trăm mẫu xe mới được sản xuất của hàng trục hãng xe, mỗi xe mỗi kiểu, mỗi xe mỗi công nghệ khác nhau việc làm chủ được công nghệ sửa chữa các dòng xe hiện đại gặp vô vàn khó khăn. Từ tiếng anh chuyên ngành, kỹ năng sử dụng máy tính, các phần mềm chuyên dụng, các kỹ năng phân tích sử lí vấn đề, các quy trình làm việc, đào tạo chuyển giao công nghệ mới, tài liệu hướng dẫn sửa chữa, cho đến kỹ năng sử dụng máy chẩn đoán hỗ trợ vào việc kiểm tra các hệ thống điều khiển điện tử trên xe....Công nghệ thì phát triển quá nhanh giúp cho chúng ta có rất nhiều các sản phẩm kỹ thuật của nó để ứng dụng vào trong công việc sửa chưa ô tô hằng ngày, công việc sửa chữa các dòng xe hiện đại được sự hỗ trợ bởi các sản phẩm công nghệ giúp tăng tính chuyên nghiệp và hiệu quả, song bên cạnh đó nó cũng gây ra không ít khó khăn cho chúng ta, việc để sở hữu một thiết bị chẩn đoán ô tô chỉ 5-7 năm trước đây thôi là một điều gì đó ghê gớm lắm, cho đến bây giờ thì việc đó trở lên rất dễ dàng vì có quá nhiều các thiết bị chẩn đoán giá rất "hạt rẻ" tràn lan trên thị trường, để trở thành một kỹ thuật viên chẩn đoán ô tô không còn là một điều gì đó xa vời nữa, thậm chí ngay cả bản thân những người chủ xe cũng sở hữu cho mình những thiết bị đọc lỗi đơn giản để kiểm tra chiếc xe của mình. Một thách thức đặt ra cho những người thợ chúng ta là làm thế nào để sử dụng thiết bị chẩn đoán đó một cách hiệu quả và trước tiên hết là phải chọn thiết bị chẩn đoán nào để phù hợp với yêu cầu công việc và tiềm lực tài chính của chúng ta.
Vì vậy nhà cháu hôm nay xin mạo muội được mở một toppic mong muốn các cụ nhà ta đã và đang sử dụng máy chẩn đoán rồi xin hãy chia sẻ một vài ý kiến đóng góp về các thiết bị chẩn đoán mà mình đang sử dụng, những nhận định, đánh giá, phân tích chuyên sâu về các dòng máy mình đang dùng, Chia sẻ những Kinh nghiệm sử dụng những máy chẩn đoán đó để giúp cho nhà cháu và các cụ chưa sử dụng máy chẩn đoán có mong muốn sau này sẽ sử dụng máy chẩn đoán có thể lựa chọn cho mình được một sản phẩm vừa hiệu quả cho công việc mà vừa phù hợp với két tiền nhà cháu có sẵn ạ.
Xin đa tạ các cụ ạ. chúc các cụ nhà ta cuối tuần vui vẻ :D

KickPro

Tài xế O-H
Cho em hỏi cái G-Scan2 ngoài đọc lỗi, xóa lỗi ra thì còn chức năng j nữa nhỉ. Bác nào có hướng dẫn sử dụng cho e xin cái link. Thanks

oto16ahn

Tài xế O-H
Các cao thủ OH nhiều việc lặn hết rồi . em mới tập tọe check nhưng nói chung cắm máy vào mà chém thì khách chỉ có chóng hết mặt :))

thichthaoraxem

Học, Học nữa,...Học mãi
Về máy chẩn đoán xe du lịch em thấy 2 thiết bị là Gscan và Autel MAXIDAS DS 708 được nhiều gara lựa chọn. E có may mắn dùng qua 2 loại này và theo ý kiến cá nhân của em thì nên dùng Autel vì giá mềm hơn nhiều mà công năng gần như tương tự.

HoangLongBG

Tài xế O-H
Cám ơn cụ, nhà cháu đang dự định mở gara mà chưa biết nên mua máy nào, nhà cháu thì làm tùm lum các loại xe hết mà không làm xe tải, có hỏi mấy anh em rồi các anh em đang dùng máy Gscan mà nge anh em nói trước đây dùng ok mà sao dạo này update lên phiên bản mới hay bị lỗi có phải không các cụ. nhà cháu hoang mang quá.

kimtuyen

Tài xế O-H
em là thợ mới ra trường được 1 năm chưa biết nhiều về các dòng máy chẩn đoán nhưng chỗ em có dùng cái máy Autel maxidas thấy chạy nhanh và mạnh lắm các anh ạ.

JohnDMC

Tìm! Hỏi! Tìm!
Cho em hỏi cái G-Scan2 ngoài đọc lỗi, xóa lỗi ra thì còn chức năng j nữa nhỉ. Bác nào có hướng dẫn sử dụng cho e xin cái link. Thanks
em cũng nge có mấy người nói về Gscan 2 nhưng chưa biết thực hư tính năng mạnh mẽ thế nào, em nge có người được đi đào tạo về nói là nó hơn Gscan 1 tính năng đo xung thì phải nhưng giá chát quá cụ ạ,có cụ nào sử dụng rồi không cho anh em được biết với ạ.

JohnDMC

Tìm! Hỏi! Tìm!
Các cao thủ OH nhiều việc lặn hết rồi . em mới tập tọe check nhưng nói chung cắm máy vào mà chém thì khách chỉ có chóng hết mặt :))
Em cũng đã nge mấy anh ở xưởng nói về máy Autel Maxidas rồi, có phải cái máy trên hình Avatar của bác đây không ạ, bác đã dùng rồi cho anh em chút đánh giá về tính năng của nó được không bác.

obd2tech

Tài xế O-H
Em cũng đã nge mấy anh ở xưởng nói về máy Autel Maxidas rồi, có phải cái máy trên hình Avatar của bác đây không ạ, bác đã dùng rồi cho anh em chút đánh giá về tính năng của nó được không bác.
Nói chung là Autel giá cả vừa phải , mà tính năng em nghĩ là nó đáp ứng được nhiều với mỗi garage chưa cần chuyên sâu bác ạ
em có mấy tấm hình trải nghiệm tặng bác :D

camry2014

Tài xế O-H
Nói chung là Autel giá cả vừa phải , mà tính năng em nghĩ là nó đáp ứng được nhiều với mỗi garage chưa cần chuyên sâu bác ạ
em có mấy tấm hình trải nghiệm tặng bác :D
View attachment 34791
View attachment 34788
View attachment 34791 View attachment 34788 View attachment 34790 View attachment 34792 View attachment 34789 View attachment 34793
Woa, em thấy nhà cụ nhiều ảnh về em nó thế, chắc nhà cụ có máy này ạ, em nge máy này cũng nhiều rồi mà chưa được trải nghiệm. máy này có cài được cảm biến góc lái mấy còn Kia Forte hay Hyundai I30 không cụ, chỗ em hay làm mấy ẻm này ạ.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên