Sự chỉnh lưu dòng điện 3 pha ở máy phát điện trên ô tô.

hautb94
Bình luận: 12Lượt xem: 1,793

hautb94

Tài xế O-H
Các cụ có thể chỉ giáo cho em cách chỉnh lưu dòng điện theo hình ảnh kèm bên dưới được không ạ? Các cụ giải thích cụ thể giúp em. Em xin cám ơn!

Kienkun

Tài xế O-H
thì trước khi chưa được chỉnh lưu thì 3 pha của máy phát sẽ phát ra dòng điện xoay chiều sau khi được chỉnh lưu bằng giàn điôt sẽ chuyển thành dòng điện 1 chiều thôi bác

builenh

Tài xế O-H
bác à trước khi chỉnh lưu thì nó đã là dòng điện xoay chiều, nên hình vẽ có dạng xoán.?? còn sau khi chỉnh lưu thì dòng điện được chạy qua điôt biến đổi thành dòng điện 1 chiều.??? nguyên tắc là thế đó bác,,,,?

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
cám ơn các bạn nhé..... Mình đã tìm hiểu thêm về mạch.... theo như mình tìm hiểu thì trong mạch chỉnh lưu 3 pha 6 diode thì có mắc thêm tụ nữa thì mới được ra hình dạng dòng điện 1 chiều như thế...
- Bác có thể nói rõ cái "như thế" của bác là thế nào không?
- Theo tôi thì không có tụ, nó vẫn như thế

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Cám ơn ý kiến của bác nhé. Em hiểu ra vấn đề rồi........ Bác có thể chỉ giúp em đường đi của dòng điện trong mạch này được không ạ ?

View attachment 34914
Bác đặt thêm tên cho đầy đủ thì mô tả đờng đi nó mới đúng, không gây hiểu lầm: tên các cuộn dây pha, các điểm nút...

haoto

Tài xế O-H
Cám ơn ý kiến của bác nhé. Em hiểu ra vấn đề rồi........ Bác có thể chỉ giúp em đường đi của dòng điện trong mạch này được không ạ ?

View attachment 34914
dòng điện chỉ có thể đi qua diod theo chiều mũi tên (ở ký hiệu diod) nên 3 pha xoay chiều (sóng hình sin) khi đi qua diod D1, D3, D5 sẽ bị nắn thành 1 chiều có dạng sóng (nửa trên của hình sin). Diod D2, D4, D6 để ngăn dòng ngược. Tụ C1 nạp và phóng để san bằng nhấp nhô của dạng sóng này. Điện trở R1 hạn chế dòng cho diod quang D7

hieu1987

Tài xế O-H

View attachment 34914
Tụ là để lọc cho dòng điện đỡ mấp mô. Trong trường hợp này đã có bình điện rồi, dòng điện rất ổn định, phằng gần như không mấp mô.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên