Cách đấu rờ le 5 chân

H
Bình luận: 76Lượt xem: 73,265

Henry1992

Tài xế O-H
các bác cho em hỏi nguyên lý hoạt động của rờ le 5 chân...
Ví dụ đấu nâng hạ kính của 2 cánh cửa đi ạ!

phalaidat

Tài xế O-H
Thêm một con rolay nữa cụ nhé để có thể đảo chiều lên xuống

1-chân số 3 của hai con rơlay nối với moto cửa
2- chân 1 của hai con rolay nối tới chiều lên hoặc xuống của công tắc cửa
3- chân 2 của hai con rơlay nối mát
4- chân 5 của 2 con rơ le là dây âm cụ nhé
5- Chân 4 của 2 rơ lay đều là dương cụ nhé

Henry1992

Tài xế O-H

4- chân 5 của con rơ le thêm là dây dương cụ nhé
Bác cho em hỏi nguyên lý hoạt động ấy... 2 rờ le cũng đuợc bác ạ...
bác chỉ cho em nó kỹ chút về nguyên lý

Henry1992

Tài xế O-H

4- chân 5 của 2 con rơ le là dây âm cụ nhé
5- Chân 4 của 2 rơ lay đều là dương cụ nhé
còn chân số 4 đi đâu bạn!... giải thích rõ dùm tớ với

phalaidat

Tài xế O-H
1 khi chưa hoạt động tiếp điểm giữa của 2 con rolay đều nối sang chân số 5 là mát
2 khi gạt công tắc sang vị trí lên RL2 làm việc nối tiếp điểm giữ sang dương ac quy,RL1 không hoạt động tiếp điểm giữa vẫn nối âm mô tơ quay lên .
3 khi gạt công tắc sang vị trí xuống RL1 làm việc nối dương ,RL2 không làm việc nối âm ,mô tơ quay xuống .

nâng hk.JPG

Henry1992

Tài xế O-H
1 khi chưa hoạt động tiếp điểm giữa của 2 con rolay đều nối sang chân số 5 là mát
2 khi gạt công tắc sang vị trí lên RL2 làm việc nối tiếp điểm giữ sang dương ac quy,RL1 không hoạt động tiếp điểm giữa vẫn nối âm mô tơ quay lên .
3 khi gạt công tắc sang vị trí xuống RL1 làm việc nối dương ,RL2 không làm việc nối âm ,mô tơ quay xuống .

View attachment 34918
em đã hiểu.... em cảm ơn anh nhé

phamchieu334

Tài xế O-H
Anh Đạt giải thích rõ rồi mà
Hay hỏi nguyên lý hoạt động à
Chân 1 và chân 2 là vào cuộn dây khi có điện nó như một nam chân điện hút tiếp diểm chân lửa cố định thì điều khiển mát hoặc ngược lại
Bình thường tiếp điểm 3đóng với 5 khi cuộn dây có điện thì mở tiếp điểm 3 với 5 và đóng tiếp điểm 3 với 4

antrungan

Tài xế O-H
bác cứ nghiên cứu thật thật kỹ nguyên lý hoạt động của rơ le 4 chân luôn nhả và 4 chân luôn hút trước đi,khi thông rùi nói phát bác hiểu ngay nguyên lý em 5 chân

duongHD

Tài xế O-H
5 chân thế này xác định chân thế nào ạ? 2 role 5 chân đáu thế nào để điều khiển cửa kính ạ? Các cụ giúp e ạ

ToanLongBien

Tài xế O-H
E hơi tò mò một chút. Hiện e đang có 1 chiếc xe của bạn.
Xe này độ bộ điều khiển lên xuống kính, nhưng moto thường xuyên lên xuống chậm. Hay bị nghẹt, có lần ra thợ bảo điện thế bị suy hao khi đến moto cánh. Khi đo tại bộ điều khiển kính lái thì 12v, khi đo tại cửa cánh khác (Cánh sau hoặc bên phụ chẳng hạn) chỉ còn 8v. Nên mo to lên chậm, hay bị kẹt.
Vậy: trong bộ điều khiển đã có rơ le chưa? có cần đấu thêm 1 bộ như hướng dẫn của các bác phía trên không? Vì e đc biết Rowle giúp đóng điện có dòng cao, làm giảm áp lực nên điểm tiếp điện của Công tắc.
Rất mong đc các bác thạo nguyên lý giải thích và hướng dẫn cho việc này.
E đang tính tháo mo tơ ra bảo dưỡng, không biết là do gì đây

phalaidat

Tài xế O-H
Em không biết xe bác cũ hay mới,nhưng nếu mới thông thường là môtơ bị kẹt hoặc cau su dẫn kính cánh cửa bị cứng ,nếu đối với nâng hạ kính sử dụng cáp có thể nó đã bị sờn vài sợi dẫn đến kẹt tạo ma sat khiến mô tơ làm việc quá tải.một số xe cũ do dây dẫn lâu ngày có điện trở ,hoặc moto thiếu mát ,các vị trí tiếp xúc như rắc nối kém dẫn đến dòng điện giảm mô tơ lên ì ạch ,và dây dẫn thường nóng ,gặp trường hợp này cần vệ sinh lại rắc nối ,hoặc đi thêm bộ dây khác sẽ giải quyết được vấn đề ,để biết mô tơ và cơ cấu nâng hạ có vấn đề hay không ,cụ dùng ắc quy khác đấu trực tiếp vào moto xem có hoạt động nhanh hơn không.

phalaidat

Tài xế O-H
5 chân thế này xác định chân thế nào ạ? 2 role 5 chân đáu thế nào để điều khiển cửa kính ạ? Các cụ giúp e ạ
Sơ đồ đã có ở phía trên , để xác định cuộn hút cụ dùng đồng hồ để đo chân nào có điện trở chân đó là cuộn hút hai chân này khi đấu phải có 1 âm và 1 dương đó là chân 1 và chân 2.chân 3 và 5 sẽ thông mạch với nhau ,còn chân 4 khi có điện mới thông sang chân 3

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
các bác cho em hỏi nguyên lý hoạt động của rờ le 5 chân...
Ví dụ đấu nâng hạ kính của 2 cánh cửa đi ạ!

View attachment 34917
- Tiếp điểm 4 và 5 là tiếp điểm tĩnh
- Tiếp điểm 3 là tiếp điểm động. Ở trạng thái nghỉ, tiếp điểm 3 luôn nối với tiếp điểm tĩnh 5, không nối với tiếp điểm 4
- Cuộn dây điều khiển nối với chân 1 và 2. Khi có dòng điện đủ định mức chạy qua cuộn dây, cuộn dây sẽ làm cho tiếp điểm động số 3 nối với tiếp điểm tĩnh số 4, và tách khỏi tiểm điểm tĩnh số 5

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên