P0599 Van hằng nhiệt, biết rồi khổ lắm nói mãi.

chubaycpt
Bình luận: 16Lượt xem: 1,933

chubaycpt

Tài xế O-H
Tình hình là con CDX của em nổi đèn check và ra lỗi trên. cách đây mấy tháng em đã thay 1 cái, chạy được gần 9000km thì bị lại. Tuy nhiên, nó chỉ chết phần điện, phần cơ vẫn hoạt động tốt. Quạt gió vẫn quạt khi nhiệt độ lên, đèn báo nhiệt độ vẫn ở mức tiêu chuẩn. Em vẫn chạy đi về 300km mà không sao.
các bác trên Diễn đàn cho em hỏi ngu tí là nếu em vẫn để vậy chạy thì nó có chết luôn phần cơ không ạ hay nhất định phải thay? Nếu phải thay thì bác nào có bán phần điện cho em xin cái giá với ạ. Bữa trước có bác nào trên này bán riêng 2 phần khác nhau nhưng em kiếm lại không thấy. bác nào biết chỉ em với ạ
Em xin chân thành cám ơn trước ạ.

chubaycpt

Tài xế O-H
Luôn tiện mấy bác cho em hỏi là nếu các thứ khác hoạt động bình thường, quạt quay khi nhiệt độ đủ, đồng hồ báo nhiệt độ bình thường thì mình có thể sử dụng xe đi xa đc ko ạ. Em đi 300km mà thấy bình thường.

anhchangbibibi

Tài xế O-H
em cũng gặp một xe thay 3 lần van hằng nhiệt rời , khoảng 3 tháng chết 1 lần , lần 4 thay nguyên cả cụm và xả gió kỹ chạy đến nay được 6 , 7 tháng rồi ,cụ nghiên cứu xem sao.

chubaycpt

Tài xế O-H
Trươca tiên em xin cám ơn cụ vì đã có đôi lời với em. Cái em đang thắc mắc là sao mọi thứ vẫn bình thường mà lại báo lỗi. Lỗi này rõ ràng là van hằng nhiệt nhưng sao mọi thứ vẫn ổn trừ cái đèn check trưen màn hình tap lo. Em đã kiểm tra nc trên bình vẫn nóng, nếu van không hoạt động thì nước tròn máy làm sao có thể ra két nc để làm mát đc nhỉ. Nếu nó chết cảm biến thì cái van đó cũng chết theo, nếu phần cơ có thể tự đóng mở khi nhiệt độ đạt chuẩn thì cần cái cảm biến đó làm gì chứ. Em đã đặt hàng rồi nhưng cứ thấy thắc mắc sao ấy. Cụ nào am hiểu phân tích cho em 1 hiểu với ạ.

phaocoi

Tài xế O-H
Không có bác nào biết vào giải thích hộ em cái ạ.
Nguyên lý làm việc của van hằng nhiệt là nước tuần hoàn làm mát trong lốc máy đạt đến nhiệt độ nhất định thì chất giãn nở trong van giãn nở làm cho van mở lưu thông nước qua két làm mát duy trì nhiệt độ ổn định của động cơ. Con van nào cũng vậy thôi vì vậy phần cơ của bác nó không hỏng (thường thì hỏng van chủ yếu do kẹt với hỏng lò xo do lâu ngày tiếp xúc với nước nóng) Còn phần điện là cái phần gắn thêm bác hiểu là giống như cái công tắc báo lên ở hai trạng thái đóng và mở để thêm tính nguy hiểm cho hệ thống thôi ! nếu cảm biến nhiệt độ nước báo về thông số nhiệt độ đủ để van mở nhưng cái công tắc (do có vấn đề) vẫn ở trạng thái đóng thì sẽ báo lỗi. Còn quạt làm mát két thì chịu điều khiển từ thông số cảm biến nhiệt độ nước làm mát điều khiển từ ECU lên có báo lỗi van đi nữa mà cảm biến nhiệt độ nước báo về đạt thì vẫn quay làm mát như thường bác nhé !
Có một bác ở trên nói thay song xả e thì không bị lại e nghĩ may hơn khôn thôi (do con thứ 4 nó tốt) vì nếu hệ thống thì e thì chắc chắn là sẽ bị sôi nước chứ không thể chạy bình thường được !
Em thiện về việc chất lượng phụ tùng hoặc một nguyên nhân nào đó khác chưa tìm ra thoi !
Về việc bác hỏi để thế chạy có sao không thì e xin thưa tùy vào độ liều của bác nữa vì thực ra hệ thống cơ khí hoạt động khá ổn định nhưng nếu như xe bác có sự cố gì khác nữa thì cũng chịu vì hiện tại đèn check của bác luôn sáng mà !

phaocoi

Tài xế O-H
P/s : quên cái lỗi P0599 của bác đâu chỉ một nguyên nhân là do con van hằng nhiệt đâu còn nguyên nhân bị lỗi luôn tiếp dương điện với do rơ le nữa mà bác đã kiểm tra kĩ chưa ?? 1.png

chubaycpt

Tài xế O-H
P/s : quên cái lỗi P0599 của bác đâu chỉ một nguyên nhân là do con van hằng nhiệt đâu còn nguyên nhân bị lỗi luôn tiếp dương điện với do rơ le nữa mà bác đã kiểm tra kĩ chưa ??View attachment 35072
Về phần điện em không rõ lắm, nhưng khi ra thợ cắm máy check vào thì lỗi đầu tiên là lỗi trên. Vì lần trước bị lỗi này em thay van Hằng nhiệt thì lại hết nên em nghĩ là nó bị van. Tuy nhiên, cả lần trước và lần này, mặc dầu báo lỗi nhưng xe vẫn chạy bình thường. Nhiệt độ trên đồng hồ vẫn ở mức bình thường. Xe chạy không có hiện tượng gì khác lạ cả mà chỉ thấy cái đèn check nó nổi lên thôi. Em đang đau đầu vụ này đây. Nếu nó không hư mà cứ thay thì tốn tiền vô ích, trong khi lỗi thì cứ báo. Không biết làm sao khắc phục được nó mới mệt mỏi.

Luôn tiện bác cho em hỏi cái rơ le điện luôn bị tiếp dương nó nằm ở đâu vậy ạ.

phaocoi

Tài xế O-H
cái này bác kiểm tra dò trên hộp ở ngoài xe ! CDX hay bị ở hộp cầu trì này lắm, nhiều khi tháo ra vệ sinh lắp lại là hết. E không có hình lên không chỉ bác cụ tỉ được !

chubaycpt

Tài xế O-H
cái này bác kiểm tra dò trên hộp ở ngoài xe ! CDX hay bị ở hộp cầu trì này lắm, nhiều khi tháo ra vệ sinh lắp lại là hết. E không có hình lên không chỉ bác cụ tỉ được !
Có phải cái hộp cầu chì nằm ở gần bình ắc quy không bác nhỉ? Cái hộp đó xưa nay em chưa hề đụng đến nó khi nào cả. Để chiều nay em đưa nó ra thợ mở và vệ sinh thử xem sao.

gara-oto

Tài xế O-H
chả biết có muộn k các bác .bệnh này bác cứ thay cả cụm van nước đi và vệ sinh toàn bộ đường ống nước,bình nước phụ và để ý luôn két nước có sạch k nhe .chú ý đường ống nước nhỏ bắt với bình nước phụ rất dễ tắc.Nhớ đổ dung dịch làm mát đó bác .Xe CDX nó là bệnh muôn thủa chăm sóc nó tốt như bà vợ cả ý thì mới ngon..Van của bác mới bền.

chubaycpt

Tài xế O-H
chả biết có muộn k các bác .bệnh này bác cứ thay cả cụm van nước đi và vệ sinh toàn bộ đường ống nước,bình nước phụ và để ý luôn két nước có sạch k nhe .chú ý đường ống nước nhỏ bắt với bình nước phụ rất dễ tắc.Nhớ đổ dung dịch làm mát đó bác .Xe CDX nó là bệnh muôn thủa chăm sóc nó tốt như bà vợ cả ý thì mới ngon..Van của bác mới bền.
Chia sẻ kinh nghiệm thì không báo giớ là muộn cả. Cám ơn bác nhiêù nhé.
Em đang muốn lập hẳn 1 topic chuyên sâu về cái Van Hàng nhiệt này đây bác ạ.

tailoc39

Tài xế O-H
con này của bác chả bệnh gì đâu, ròn xe này nó thế đấy nườ sôi nó mới đông quạt cơ. cụ yên tâm đi nhé.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên