Cách nối dây tiết chế xe tải TMT

vonhulai
Bình luận: 23Lượt xem: 3,963

vonhulai

Tài xế O-H
Xe hỏng tiết chế, mình mua cái mới, cũng có 5 dây mà màu dây khác nhau nên không biết nối thế nào. Nói thật lúc trước có học mà giờ gởi lại hết cho các Thầy rồi (các bạn đừng ném đá nhé).
Bạn nào giúp đỡ mình cách đo kiểm tra dây tiết chế và nối vào xe với. Mình cảm ơn rất nhiều

vuquocdat

Tài xế O-H
Xe hỏng tiết chế, mình mua cái mới, cũng có 5 dây mà màu dây khác nhau nên không biết nối thế nào. Nói thật lúc trước có học mà giờ gởi lại hết cho các Thầy rồi (các bạn đừng ném đá nhé).
Bạn nào giúp đỡ mình cách đo kiểm tra dây tiết chế và nối vào xe với. Mình cảm ơn rất nhiềuView attachment 35092 View attachment 35093 View attachment 35094
Thiết chế mới : đỏ lửa IG . Đen mát . Trắng báo bóng lên đồng hồ . Vàng dây từ chụm 3 của vành dây ( cũng có thể là từ 3 con đi ốt nhỏ ) xanh kích từ vào ruột .

vonhulai

Tài xế O-H
Thiết chế mới : đỏ lửa IG . Đen mát . Trắng báo bóng lên đồng hồ . Vàng dây từ chụm 3 của vành dây ( cũng có thể là từ 3 con đi ốt nhỏ ) xanh kích từ vào ruột .
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, đỏ lửa IG . Đen mát thì chắc chắn là đúng. Các dây còn lại nếu đấu không đúng không biết có ảnh hưởng gì không vây bạn ( có cháy tiết chế không)

vuquocdat

Tài xế O-H
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, đỏ lửa IG . Đen mát thì chắc chắn là đúng. Các dây còn lại nếu đấu không đúng không biết có ảnh hưởng gì không vây bạn ( có cháy tiết chế không)
K
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, đỏ lửa IG . Đen mát thì chắc chắn là đúng. Các dây còn lại nếu đấu không đúng không biết có ảnh hưởng gì không vây bạn ( có cháy tiết chế không)[/QUOTE k cháy nhé yên tâm . Nếu đấu sai dây IG ( dây đỏ với xanh thì máy sạc cao k ngắt ) các dây trắng , vàng , thì bạn đấu sai thì có bóng báo lên đồng hồ nhé .

vonhulai

Tài xế O-H
Mình cảm ơn bạn, vì lần đầu va chạm nên cũng sợ cháy ( tiền thì k nhiều nhưng mất uy tín). Tiết chế mới mình đã thay đổi vị trí các dậy ( dây đen đổi qua dây xanh ) vì mình do dây đen trên tiết chế là mass và dây đen trên xe cũng là mass), nếu để im cắm vào thì sẽ không đúng (mass tiết chế nối với lửa xe, còn lửa xe thì lại nối mass. Dây xanh và dây vàng có tác dụng gì, bạn giải thích rõ hơn cho mình với.
Trong hình này, các màu đây tương ứng với chân nào (chữ cái nào trong hình)
IG (đỏ), L (trắng), E (đen).....

thangoto123

Tài xế O-H
đầu tiên xác định dây trên xe có 5 dây: dây 1 là +, dây 2 là -, dây đèn báo thì cho 1 đầu bóng thử ra mát 1 đầu vào 3 dây còn lại dây nào làm đèn báo sáng là dây đèn báo,còn 2 dây thì cấp + vào từng dây nếu dây nào có tia lửa điện là dây kích từ,dây còn lại la dây trung tính.
dây trên tiết chế:đỏ +,đen-, xanh kich từ, vàng trung tính, trắng vào đèn báo, cứ thế mà đấu vào nhau, chúc cụ thành công!

vonhulai

Tài xế O-H
đầu tiên xác định dây trên xe có 5 dây: dây 1 là +, dây 2 là -, dây đèn báo thì cho 1 đầu bóng thử ra mát 1 đầu vào 3 dây còn lại dây nào làm đèn báo sáng là dây đèn báo,còn 2 dây thì cấp + vào từng dây nếu dây nào có tia lửa điện là dây kích từ,dây còn lại la dây trung tính.
dây trên tiết chế:đỏ +,đen-, xanh kich từ, vàng trung tính, trắng vào đèn báo, cứ thế mà đấu vào nhau, chúc cụ thành công!
Quá hay, sáng mai phải thử ngay. Cảm ơn bạn rất nhiều

vuquocdat

Tài xế O-H
View attachment 35108
Mình cảm ơn bạn, vì lần đầu va chạm nên cũng sợ cháy ( tiền thì k nhiều nhưng mất uy tín). Tiết chế mới mình đã thay đổi vị trí các dậy ( dây đen đổi qua dây xanh ) vì mình do dây đen trên tiết chế là mass và dây đen trên xe cũng là mass), nếu để im cắm vào thì sẽ không đúng (mass tiết chế nối với lửa xe, còn lửa xe thì lại nối mass. Dây xanh và dây vàng có tác dụng gì, bạn giải thích rõ hơn cho mình với.
Dây xanh là dây kích từ ( nếu điện áp 12v thì thiết chế sẽ kích dòng cao và khi 14v thì sẽ kích dòng thấp ) dây vàng thì đối với loai thiết chế tàu 5c này thì theo mình đã lắp và làm thì nó chỉ có nv là để báo về thiết chế , để thiết chế ngắt cái bóng đèn trên táp lô thôi ( tức là ngắt mát của dây trắng thiết chế ) . Như hình trên thì B là dây đỏ . E là đen . F là dây xanh. P là dây vàng .L là dây trắng

vonhulai

Tài xế O-H
Dây xanh là dây kích từ ( nếu điện áp 12v thì thiết chế sẽ kích dòng cao và khi 14v thì sẽ kích dòng thấp ) dây vàng thì đối với loai thiết chế tàu 5c này thì theo mình đã lắp và làm thì nó chỉ có nv là để báo về thiết chế , để thiết chế ngắt cái bóng đèn trên táp lô thôi ( tức là ngắt mát của dây trắng thiết chế ) . Như hình trên thì B là dây đỏ . E là đen . F là dây xanh. P là dây vàng .L là dây trắng
Mình rất cảm ơn bạn đã nhiệt tình hướng dẫn cụ thể. Nếu dây trên tiết chế mới màu không giống như vậy, bạn có cách nào kiểm tra bằng đồng hồ VOM được các chân của tiết chế không (mình chỉ biết được 1 chân mass của tiết chế thôi).

nupakachy

Tài xế O-H
ba cái loại trung quốc này nó loạn lắm. chỉ có mỗi đỏ là B+ đen là mass. các dây còn lại dùng bóng thử. 1 đầu kẹp mát dây nào đèn sáng đấu vào chân kích từ. tiếp theo dùng bóng 1 đầu kẹp lửa dây nào đèn sáng thì là dây lên đèn báo. còn lại là dây tín hiệu đèn báo lấy từ chụm 3 cuộn stt or chân đi ốt nhỏ. loại này đấu lộn âm dương mới cháy thôi

TRUNG_BKC4

Tài xế O-H
+ màu đỏ, - màu đen, dây vào cuộn kích màu xanh đậm ( chân F), dây đèn báo nạp màu trắng, dây trung tính màu vàng (chân N) đó bạn nhé.

ga_auto37

Tài xế O-H
theo hình còn 2 dây ig và s nữa mà cụ

ga_auto37

Tài xế O-H
View attachment 35108
ủa trong hình ic này 7 dây mà....bác đếm lại xem

ga_auto37

Tài xế O-H
View attachment 35108
hình bác đưa là loại của toyota ..5 chân của bác không phải hình này nhé

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên