Động cơ khởi động

bngoctuan11
Bình luận: 30Lượt xem: 3,307

bngoctuan11

Tài xế O-H
Hiện tại em đang làm đồ án về hệ thống khởi động. Thì em đang tính toán cho động cơ khỏi động dựa và công suất tổn hao cơ giới. Sau quá trình tính toán thì em có được công suất động cơ điện khởi động. Và bây giờ em lựa chọn động cơ điện. Đến đây thì em không biết nên làm gì nữa? Câu hỏi phân vân là nên chọn loại mấy V, 12 V hay 24V? Có bác nào rành mảng này giúp em với ạ. Em cảm ơn ạ.

hieu1987

Tài xế O-H
Hiện tại em đang làm đồ án về hệ thống khởi động. Thì em đang tính toán cho động cơ khỏi động dựa và công suất tổn hao cơ giới. Sau quá trình tính toán thì em có được công suất động cơ điện khởi động. Và bây giờ em lựa chọn động cơ điện. Đến đây thì em không biết nên làm gì nữa? Câu hỏi phân vân là nên chọn loại mấy V, 12 V hay 24V? Có bác nào rành mảng này giúp em với ạ. Em cảm ơn ạ.
Cho biết công suất của động cơ đốt trong cần khởi động là bao nhiêu để quyết định chọn điện 12 hoặc 24 V

hieu1987

Tài xế O-H
Nếu là động cơ xăng và động cơ dầu công suất nhỏ (dùng cho xe 16 chỗ ngồi hoặc xe tải nhẹ khoảng 2 tấn trở xuống) thì thường dùng 12 V tức là 1 bình ac quy.

bngoctuan11

Tài xế O-H
Động cơ diesel với tỉ số nén 20.4. Hiệu điện thế nguồn đề cho là 24V. Nên hiện tại em biết động cơ điện khởi động có hiệu điện thế bao nhiêu.?

hieu1987

Tài xế O-H
Động cơ diesel với tỉ số nén 20.4. Hiệu điện thế nguồn đề cho là 24V. Nên hiện tại em biết động cơ điện khởi động có hiệu điện thế bao nhiêu.?
Tức là đã có sẵn loại động cơ đang dùng điện 24V rồi phải không. Không biết công suất cực đại của động cơ à. Còn tỷ số nén của động cơ diesel thì đều nằm trong khoảng 16- 23 rồi.

hieu1987

Tài xế O-H
Vấn đề ở đây phải hiểu là tại sao phải dùng 12 V hay 24V. Nếu động cơ diesel công suất lớn thì phải dùng máy khởi động công suất lớn thì mới có thể kéo được. Nếu dùng điện 12V thì dòng điện sẽ rất lớn, phải dùng dây to và động cơ khởi động sẽ rất lớn và tổn hao dòng điện sẽ tăng, vì vậy người ta phải dùng 24V để hạn chế nhược điểm trên.

hieu1987

Tài xế O-H
Tức là đã có sẵn loại động cơ đang dùng điện 24V rồi phải không. Không biết công suất cực đại của động cơ à. Còn tỷ số nén của động cơ diesel thì đều nằm trong khoảng 16- 23 rồi.
Nên tham khảo thông số kỹ thuật các xe của các hãng đang bán tại VN. So sánh công suất cực đại của động cơ diesel, cái nào dùng 12V và cái nào dùng 24V.

bngoctuan11

Tài xế O-H
Anh có thể giải thích cho em tại sao dùng 12V và tại sao là 24 V. Em đang thắc mắc các này. Hiện tại em đang dùng 2 bình ắc quy 12, dùng đông cơ điện 12 V, máy phát 12 V thì có cần dùng rơ le chuyển đổi điện áp không. Và khi em dung 2 bình ắc quy 12V, động cơ điện 24 V và máy phát thì cần dùng rơ le chuyển đổi điện áp không ạ?

hieu1987

Tài xế O-H
Nếu đề bài cho là 24V thì phải thiết kế máy khởi động là 24V rồi. không ai lại đi thiết kế máy khởi động 12V cả. Chỉ có xe đang dùng điện 12V, nhưng máy khởi động lại thiết kế 24V (ví dụ xe IFA của CHDC Đức trước đây)

bngoctuan11

Tài xế O-H
Nếu đề bài cho là 24V thì phải thiết kế máy khởi động là 24V rồi. không ai lại đi thiết kế máy khởi động 12V cả. Chỉ có xe đang dùng điện 12V, nhưng máy khởi động lại thiết kế 24V (ví dụ xe IFA của CHDC Đức trước đây)
Dạ em hiểu rồi ạ. Em cám ơn anh nhiều. Nếu anh ở Đn thì em có thể mời anh bữa coffee ạ.

hieu1987

Tài xế O-H
Anh có thể giải thích cho em tại sao dùng 12V và tại sao là 24 V. Em đang thắc mắc các này. Hiện tại em đang dùng 2 bình ắc quy 12, dùng đông cơ điện 12 V, máy phát 12 V thì có cần dùng rơ le chuyển đổi điện áp không. Và khi em dung 2 bình ắc quy 12V, động cơ điện 24 V và máy phát thì cần dùng rơ le chuyển đổi điện áp không ạ?
Dựa vào công thức P = U x I , nếu công suất lớn thì người ta nên tăng U (tức là tăng điện áp) để giảm dòng điện I, như vậy sẽ làm giảm đáng kể trọng lượng dây và trọng lượng thiết bị đồng thời giảm tổn hao.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nếu chỉ để làm đồ án, thì cứ làm 12V thôi cho lành, nếu làm 24V trên mạng 12V sẽ phải tính toán thêm mạch mới cho riêng máy khởi động. Làm càng nhiều chi tiết, khả năng bị chọc phá lúc bảo vệ đồ án càng cao, mà làm lại tốn nhiều công hơn. Tất nhiên, nó chạy điện 24V thì sẽ bé hơn, nhưng thôi, đằng nào thì cái động cơ khởi động ấy có thật đâu mà sợ, cứ 12V mà chạy, có to 1 tý cũng không sao

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Nguồn điện 24V, máy khởi động 24V thì không cần đổi đấu chuyển mạch làm gì cả

bngoctuan11

Tài xế O-H
Nếu chỉ để làm đồ án, thì cứ làm 12V thôi cho lành, nếu làm 24V trên mạng 12V sẽ phải tính toán thêm mạch mới cho riêng máy khởi động. Làm càng nhiều chi tiết, khả năng bị chọc phá lúc bảo vệ đồ án càng cao, mà làm lại tốn nhiều công hơn. Tất nhiên, nó chạy điện 24V thì sẽ bé hơn, nhưng thôi, đằng nào thì cái động cơ khởi động ấy có thật đâu mà sợ, cứ 12V mà chạy, có to 1 tý cũng không sao
Em không hiểu câu " nếu làm 24V trên mạng 12V sẽ phải..." bác giải thích rõ cho em với được không ạ?. Bác cho em hỏi thêm câu nữa: khi hiệu điện thế ắc quy nguồn là 24 V , khi dùng máy khởi động 12V, hay 24 V có khác gì nhau không ạ? Bác làm rõ giúp em với ạ. Em cám ơn bác

hieu1987

Tài xế O-H
Em không hiểu câu " nếu làm 24V trên mạng 12V sẽ phải..." bác giải thích rõ cho em với được không ạ?. Bác cho em hỏi thêm câu nữa: khi hiệu điện thế ắc quy nguồn là 24 V , khi dùng máy khởi động 12V, hay 24 V có khác gì nhau không ạ? Bác làm rõ giúp em với ạ. Em cám ơn bác
Như đã giải thích: Dựa vào công thức P = U x I.
khi động cơ đốt trong (ĐCĐT) có công suất lớn (thường là diesel) thì cần máy khởi động cũng phải có công suất P lớn thì mới kéo nổi ĐCĐT, nếu U = 12 V thì dòng điện I phải lớn, I lớn thì kéo theo mô tơ khởi động lớn, dây dẫn lớn. không muốn làm điều đó thì người ta tăng U lên 24 V thì cùng công suất đó thì dòng điện I sẽ nhỏ đi và mô tơ dây dẫn sẽ nhỏ. Vậy thôi, lần trước đã giải thích rồi.

hieu1987

Tài xế O-H
Tương tự giải thích điện 12 V và 24 V như trước đây dùng điện sinh hoạt 110 V, bây giờ dùng điện 220 V. Điện áp 110 V thấp hơn 220 V nên an toàn hơn 220 V, nhưng hiện nay thiết bị điện trong 1 gia đình rất nhiều: máy giặt, tủ lạnh, điều hòa, các loại bếp điện, nồi cơm điện, bàn ủi, TV .v.v.. có công suất rất lớn. Nếu dùng điện 110 V thì dòng điện sẽ rất lớn dẫn đến dây dẫn rất lớn. Chắc là lưới điện chịu không nổi, vì vậy mới dùng 220 V.

hieu1987

Tài xế O-H
Trên xe chỉ có máy khởi động là dùng công suất lớn nhất, còn lại các thiết bị khác đều có công suất nhỏ, vì vậy các thiệt bị đó dùng điện 12 hay 24 V không quan trọng. Nhưng nếu dùng 24 V thì phải tới 2 bình ac quy, nên xe xăng và xe dầu công suất nhỏ thì thường dùng 12 V (1 bình Ac quy) và các loại bóng đèn thiết bị điện được thiết kế 12 V. Có những xe như IFA chẳng hạn là xe dầu công suất lớn (5 tấn) hệ thống điện trên xe là 12 V, nhưng mô tơ khởi động lại 24 V (xem các phần trên để hiểu tại sao dùng 24 V). Như vậy phải thiết kế 1 rơ le để nối tiếp 2 bình 12 V thành 24 V khi xoay chìa khóa đề và chỉ có đề mới dùng 24 V.

hieu1987

Tài xế O-H
Còn các thiết bị điện khác vẫn dùng chung 12 V với các xe 12 V khác (như vậy việc cung cấp vật tư, phụ tùng tiện hơn), chỉ riêng khởi động là 24 V.

hieu1987

Tài xế O-H
Tóm lại ở đây là tăng áp để giảm dòng, dẫn đến giảm chi phí dây dẫn, giảm trọng lượng thiết bị và giảm tổn hao điện năng.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên