Hỏi cách kiểm tra loại trừ cảm biến oxy

hanhthuy1990
Bình luận: 84Lượt xem: 10,882

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Nêu cảm biến chết luôn thì việc kiểm tra tương đối dễ dàng hơn nhưng trong thực tế cảm biến không chết mà hoạt động sai dẫn đến tình trạng xe hoạt động không ổn định ở các chế độ khác nhau. Vậy em xin hỏi mọi người chúng ta có cách nào đó để loại trừ cảm biến có phải nguyên nhân gây ra triệu chứng của xe mà không phải là thay cảm biến khác để loại trừ. vì việc thay thế để loại trừ chỉ có trong hãng có sẵn phụ tùng chứ ngoài thì rất ít chổ nào có sãn như vậy. còn tháo xe khác bỏ qua cũng chỉ trùng hợp khi có xe mà thôi. các bác có cách nào chia sẽ cho em với không ạ? cảm ơn mọi người!

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình nghĩ, trong quá trình cụ sửa chữa, cụ nên theo dõi và ghi nhớ điện áp từ cảm biến gửi về của một động cơ tốt ở các chế độ hoạt động khác nhau. Sau đó so sánh với động cơ mình nghi ngờ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Mình nghĩ, trong quá trình cụ sửa chữa, cụ nên theo dõi và ghi nhớ điện áp từ cảm biến gửi về của một động cơ tốt ở các chế độ hoạt động khác nhau. Sau đó so sánh với động cơ mình nghi ngờ.
Dạ nếu cảm biến hoạt động sai thì khi xem data nó vẫn như cảm biến khác bác ạ. ví dụ đáng lẽ điện áp 0,5v tương ứng 14,7/1 nhưng thực ra điện áp 0,5v mà lại 10/1 chẳng hạn. ECU nó dựa vào tín hiệu oxy để hiệu chuẩn đó bác. ý em là khi cảm biến nó sai như vậy đấy ạ.

ngocanh_102

Tài xế O-H
Mình không trả lời được câu hỏi của cụ, nhưng mình nghĩ cụ nên thử kiểm tra điện áp của cảm biến ở các vị trí bàn đạp ga khác nhau thử rồi nhớ thông số đó. Mình nghĩ, nếu cảm biến tốt thì tương ứng với mỗi tua máy thì nó lại có 1 điện áp nhất định.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Mình không trả lời được câu hỏi của cụ, nhưng mình nghĩ cụ nên thử kiểm tra điện áp của cảm biến ở các vị trí bàn đạp ga khác nhau thử rồi nhớ thông số đó. Mình nghĩ, nếu cảm biến tốt thì tương ứng với mỗi tua máy thì nó lại có 1 điện áp nhất định.
Dạ vâng bác. Bác có cách nào nữa không ạ?

Phạm Vỵ

Tài xế O-H
Dạ nếu cảm biến hoạt động sai thì khi xem data nó vẫn như cảm biến khác bác ạ. ví dụ đáng lẽ điện áp 0,5v tương ứng 14,7/1 nhưng thực ra điện áp 0,5v mà lại 10/1 chẳng hạn. ECU nó dựa vào tín hiệu oxy để hiệu chuẩn đó bác. ý em là khi cảm biến nó sai như vậy đấy ạ.

Như vậy là bạn đã có câu trả lời rồi đấy. Có hoạt động nhưng đặc tính phải phù hợp với đặc tính chuẩn.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Như vậy là bạn đã có câu trả lời rồi đấy. Có hoạt động nhưng đặc tính phải phù hợp với đặc tính chuẩn.
Dạ mong bác nói rõ thêm được không ạ? Ví dụ như có rất nhiều bào viết nêu hiện tượng xe chạy giật hoặc tốn xăng... thì mọi người hay tư vấn thay cảm biến oxy trong khi dùng máy chẩn đoán không phát hiện ra lỗi và khi thay cảm biến đã khắc phục được lỗi. Như vậy phải dựa vào kỹ năng người thợ trong trường hợp này chứ máy chẩn đoán không phát hiện được.

hoadt

Tài xế O-H
Cháu dự là mỗi cảm biến đều có sai số khác nhau trong cùng điều kiện khí thải. Cụ có đk làm chuyên nghiệp thì cụ phải có 1 cảm biến riêng cấp nguồn độc lập (cả nguồn nhiệt) của cụ để đặt vào đít bô của xe cần kiểm tra. Khi đó cụ có thể so sánh cảm biến trên xe với cảm biến của cụ sai lệch bao nhiêu và giữa các xe với nhau. Đơn giản hơn thì cụ xem màu bugi cũng tuwong đối chuẩn đấy ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Cháu dự là mỗi cảm biến đều có sai số khác nhau trong cùng điều kiện khí thải. Cụ có đk làm chuyên nghiệp thì cụ phải có 1 cảm biến riêng cấp nguồn độc lập (cả nguồn nhiệt) của cụ để đặt vào đít bô của xe cần kiểm tra. Khi đó cụ có thể so sánh cảm biến trên xe với cảm biến của cụ sai lệch bao nhiêu và giữa các xe với nhau. Đơn giản hơn thì cụ xem màu bugi cũng tuwong đối chuẩn đấy ạ.
Như bác nói thì có thể dùng một cảm biến ví dụ toyota và có xe ford vào kiểm tra thì dùng con toyota chế vào thử hả? Như vậy có phù hợp không bác?

hoadt

Tài xế O-H
Như bác nói thì có thể dùng một cảm biến ví dụ toyota và có xe ford vào kiểm tra thì dùng con toyota chế vào thử hả? Như vậy có phù hợp không bac?
Nhà cháu nghĩ là tiêu chuẩn khí thải thì ko phân biệt là hãng nào miễn là cùng loại nhiên liệu ạ. Cụ muốn kiểm tra xem cảm biến trên xe có tác dụng hợp lý với xe đó ko thì kết quả đo được trên khí thải chắc chắn là hiệu quả chứ ạ. Với tư duy của cháu như thế nên cụ mà dùng cảm biến của fiat cho cả toy và ford lẫn các loại vẫn có thể được vì tác dụng của nó cũng như của mấy anh đăng kiểm í ạ.

hanhthuy1990

Tài xế O-H
chi
Nhà cháu nghĩ là tiêu chuẩn khí thải thì ko phân biệt là hãng nào miễn là cùng loại nhiên liệu ạ. Cụ muốn kiểm tra xem cảm biến trên xe có tác dụng hợp lý với xe đó ko thì kết quả đo được trên khí thải chắc chắn là hiệu quả chứ ạ. Với tư duy của cháu như thế nên cụ mà dùng cảm biến của fiat cho cả toy và ford lẫn các loại vẫn có thể được vì tác dụng của nó cũng như của mấy anh đăng kiểm í ạ.
chỉ sợ đặc tính nó khác thôi bác ạ. không có bác nào chém cho sáng tỏ vấn đề này cả nhỉ?

loveauto

Tài xế O-H
Đường đặc tính cảm biến của các hãng khác nhau là khác nhau bác ạ mặc dù nguyên lý có thể giống nhau. chỉ có 1 đường đặc tính của cảm biến đã được lập trình sẵn trong mỗi ECU mà bác.

Cai banh xe

Kích thích nghĩa là kích vào chỗ người ta Thích!
Hầu hết các trường hợp như thế này, bugi màu vẫn rất đẹp, thế mà thay cảm biến xong lại khỏi bệnh, bác ạ

hoapro

Tài xế O-H
Nêu cảm biến chết luôn thì việc kiểm tra tương đối dễ dàng hơn nhưng trong thực tế cảm biến không chết mà hoạt động sai dẫn đến tình trạng xe hoạt động không ổn định ở các chế độ khác nhau. Vậy em xin hỏi mọi người chúng ta có cách nào đó để loại trừ cảm biến có phải nguyên nhân gây ra triệu chứng của xe mà không phải là thay cảm biến khác để loại trừ. vì việc thay thế để loại trừ chỉ có trong hãng có sẵn phụ tùng chứ ngoài thì rất ít chổ nào có sãn như vậy. còn tháo xe khác bỏ qua cũng chỉ trùng hợp khi có xe mà thôi. các bác có cách nào chia sẽ cho em với không ạ? cảm ơn mọi người!
Chào bác
không biết mình có thể làm 1 cái mạch để điều chỉnh điện áp từ 0,1 đến 1v để đánh lừa ecu được không nhỉ

hanhthuy1990

Tài xế O-H
Hầu hết các trường hợp như thế này, bugi màu vẫn rất đẹp, thế mà thay cảm biến xong lại khỏi bệnh, bác ạ
Cụ ơi nhưng có cách nào để mình kiểm tra cho chính xác cảm biến bị không cụ?
Chào bác
không biết mình có thể làm 1 cái mạch để điều chỉnh điện áp từ 0,1 đến 1v để đánh lừa ecu được không nhỉ
Dạ nhưng nếu như được thì còn điều chỉnh theo chế độ động cơ mới phù hợp được bác nhỉ? nếu làm được cái mạch phát điện thì cũng chưa chắc loại trừ được cảm biến trong trường hợp này.

vantrung178

Tài xế O-H
em thì hay dùng phương pháp tút bỏ giắc cảm biến oxy khi đó máy sẽ báo lỗi sẽ bỏ qua giá trị của cảm biến ooxy không đưa vào tính toán nữa

vantrung178

Tài xế O-H
Rồi cụ dựa vào hiện tượng như nào để biết được là nó hỏng hay tốt ?
ví dụ trước gặp 1 con xe captiva thỉnh thoảng bị rung giật khi nóng máy kèm theo hiện tượng không ga được.đọc lỗi không có lỗi gì.xem data thì lúc bị rung giật cảm biến báo hơn 1v.nghi hỏng cảm biến không có đồ thay thử tút giác cảm biến ra máy lại nổ êm ga bình thường >hỏng cảm biến oxy.hư hỏng liên quan đền cảm biến oxy thường bị khi máy nóng lúc đó ecu mới đưa tín hiệu của cảm biến oxy vào tính toán

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên