giúp đỡ em công tắc áp suất kép trong hệ thống điều hòa với ah.

N
Bình luận: 17Lượt xem: 8,221

nguyenvanbao

Tài xế O-H
các bác cho em hỏi chút với ah. em đang nghâm cứu về điều hòa nhưng nhìn trong sơ đồ em thấy có cái công tắc áp suất kép, nhưng em chưa hiểu em nó dùng để làm j ah. bác nào biết chỉ giùm em với. các bác có thể cho em biết thêm là khi em nó bị hỏng thì hiện tượng j xảy ra không ah. em xin cảm ơn.

minhduc1208

Tài xế O-H
cụ ơi cái đó chỉ là cái van áp suất điều khiển áp suất cao quá 30kg/cm2 và dưới 3kg/cm2 thì nó sẽ ngát không cho lốc làm việc nữa.cụ tìm tài liệu về nó đọc nhé cái này đơn giản cụ ah

xeconcon

Tài xế O-H
bac ơi cho em hỏi tý.cai van này nó nằm ở cao áp hay thấp áp vậy bác.em cung học điện lạnh nhung em học lâu rồi nên em cũng quên ,với lúc em học vụ này em cung gà lắm

hieudienlanh

Tài xế O-H
Công tắc áp suất kép thường chỉ có trong dòng toyota.Công tắc bao gồm 2 vị trí tiếp xúc.Gồm 4 chân thành 2 cặp đối xứng.Cặp 1 điều khiển cấp điện cho côn từ.đóng trong khoảng áp suất từ 30psi đến 350psi.Ngắt dưới 30psi và cao hơn 350psi.Cặp 2 điều khiển tốc độ quạt ngắt khi áp suất dưới 17kg và đóng kgi áp suất trên 17kg.Còn rất nhiều loại công tắc áp suất khác nhưng klhoong phải là công tắc kép
Nhiệm vụ: khi áp suất dưới 30psi tức là hệ thóng bị thiếu ga nên ngắt côn từ để bảo vệ lốc.Khi áp suất cao hơn 350psi hệ thống bị thừa ga hoặc có sự cố ,lốc có nguy cơ không chịu nổi nên ngắt để an toàn tính mạng.Khi áp suất dưới 17kg quạt giải nhiệt chỉ cần chạy tốc độ chậm cho đỡ ồn và tăng hiệu quả chênh lệch áp suất hệ thống lạnh hoạt động tốt hơn.Khi áp suất trên 17 kg cần phải hạ áp xuống nên quạt chạy tốc độ cao để giải nhiệt tốt hơn.Lý do tại sao phải hạ áp xuống dưới 17kg là chuyện khác ta không bàn ở đây.

NTCauto_thainguyen

Tài xế O-H
Bổ xung cho dễ hình dung:

Đây là ví dụ về công tắc áp xuất ,và nó không phải là cái VAN.

vietduy234

Tài xế O-H
công tấc áp suât kép nhiều loại lắm điều hòa cơ khác tự động khác . mỗi hãng xe lại khác nhưng nó chỉ làm nhiêm vụ như các cụ đả nói ở trên cụ học lanh mà không biết em nó thì nguy

tiendu_lg

Tài xế O-H
Mình thấy thế này: Áp suất ngắt của công tắc áp suất cao là 30,1kg là quá cao khi sử dụng lốc tầu. mà đa số hiện nay trên thị trường là lốc tầu. Kết quả là khi có trục trặc về dàn nóng như chết quạt, giải nhiệt ko đủ, dàn tắc...là chết lốc( gẫy lá van). Vì thế rất mong có loại công tắc ngắt lốc khi áp quá khoảng 20-22 gì đó là vừa.

Bạn hãy đăng nhập hoặc đăng ký để phản hồi tại đây nhé.

Bên trên